Tài khoản ngân hàng đứng tên một người có thể bị yêu cầu chia khi ly hôn?

Cập nhật | Số lượt đọc: 1320

Tài khoản ngân hàng đứng tên một người có thể bị yêu cầu chia khi ly hôn? Nghĩa vụ trả nợ chung của vợ chồng khi đã ly hôn; Quy định pháp luật về tài sản chung của vợ chồng

Tài khoản ngân hàng đứng tên một người có thể bị yêu cầu chia khi ly hôn?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi luật sư, Luật sư cho tôi hỏi:Tôi và vợ tôi có một tài khoản riêng, tài khoản này vợ tôi đứng tên. Hằng tháng lương tôi vợ tôi nhận hết, và cô ấy tự gửi ngân hàng vào tài khoản của cô ấy. Cho tôi hỏi, trong trường hợp bất khả kháng vợ tôi không trả lại cho tôi thì tôi có quyền kiện hay đòi lại tiền của tôi đưa cô ấy không. Nhờ luật sư tư vấn.

Trả lời tư vấn:

Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Đại Kim, đối với yêu cầu hỗ trợ của anh chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 33 Luật HNGĐ 2014 quy định: " Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Như vậy, mặc dù tài khoản ngân hàng chỉ đứng tên vợ anh nhưng trong đó có công sức đóng góp góp của anh nên được coi là tài sản chung của 2 vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, việc chia tài sản chung của vợ chồng được giải quyết theo những nguyên tắc sau:
+ Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

+ Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

+ Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

+ Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Như vậy,trong trường hợp bất khả kháng vợ anh không trả lại cho anh thì anh có quyền kiện đòi lại tiền.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email - tuvanluat@luatdaikim.com hoặc gọi điện đến Hotline -  0948 596 388 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời

Mọi vấn đề vướng mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp đến Công ty Luật Đại Kim để được giải đáp 

Trân trọng !

 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: P502, tòa nhà 156, Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.666.09.250 - 0948 596 388
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim.com - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Dịch vụ nổi bật