Chuyển mục đích sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 1060

Chào luật sư, nhà em có tổng diện tích đất là 300m2, trong đó ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là 100m2 đất ở và 200m2 đất nông nghiệp. Vậy em muốn hỏi nếu nhà em muốn chuyển 200 m2 đất nông nghiệp thành đất ở có được không ạ, có điều kiện gì không ạ? Chân thành cám ơn luật sư

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Luật Đại Kim. Chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về việc chuyển mục đích sử dụng đất 

Theo luật Đất đai 2013 tại điều 57 quy định về chuyển mục đích sử dụng đất.  

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Thứ hai, điều kiện để được chuyển mục đích sử dụng đất .

Theo quy định tại khoản 3, Điều 59, Luật Đất đai vê các điều kiện để chuyển mục đích sử dụng đất:

- Ngưi đưc Nhà nưc giao đt, cho thuê đt, cho phép chuyn mc đích s dng đt đ thc hin d án đu tư phi có các điu kin sau đây"

+ Có năng lực tài chính để đảm bảo việc sử dụng đất theo tiến độ của dự án đầu tư 

+ Có năng lực tài chính để đảm bảo việc sử dụng đất theo tiến độ của dự án đầu tư

b) Ký qu theo quy đnh ca pháp lut v đu tư;

c, Không vi phạm quy định của pháp luật về đất đai đối với trường hợp đang sử dụng đất do nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư khác 

Như vậy, Nếu gia đình bạn đang sử dụng đất phù hợp với quy hoạch sử dụng đất và đáp ứng điều kiện trên thì có thể làm đơn để xin chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định pháp luật

 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT NHƯNG CHƯA SANG TÊN SỔ ĐỎ

Chào Luật sư! Năm 2007 em có mua 1 miếng đất nông nghiệp 64m2 và có làm hợp đồng mua bán với chủ đất và có xác nhận của địa phương nơi cư trú. Miếng đất em mua có chung với 2 chủ nhà nữa (mỗi nhà 75m2), họ cũng mua và làm thủ tục giống như nhà em. Cả 3 nhà đều đã xây dựng nhà cấp 4 trên miếng đất nông nghiệp đó. Do chưa có điều kiện để đóng thuế chuyển đổi sang đất thổ cư nên chưa sang tên được.




Có được phép xây dựng công trình nhà ở trên đất nông nghiệp?

Tôi có 1 miếng đất nông nghiêp (30.000m2). Hiện nay gia đình tôi đang có ý định xây nhà ở kiên cố, sân vườn, làm ao, chuồng heo trên mảnh đất này. Xin hỏi luật sư như thế có được phép xây không ?


Dịch vụ nổi bật