Có thể tách thửa mảnh đất đang nằm trong quy hoạch được không ?

Cập nhật | Số lượt đọc: 617

Thưa luật sư, xin hỏi: Hiện chúng tôi đang có một mảnh đất nằm trong khu giải phóng mặt bằng. Hiện chúng tôi muốn chia mảnh đất để được hưởng đền bù theo mảnh đất. Vậy cho tôi hỏi nếu con tôi có chút vấn đề về nhận thức chưa kết hôn thì có quyền sử dụng đất hay không ?

Nội dung câu hỏi:

Thưa luật sư, xin hỏi: Hiện chúng tôi đang có một mảnh đất nằm trong khu giải phóng mặt bằng. Hiện chúng tôi muốn chia mảnh đất để được hưởng đền bù theo mảnh đất. Vậy cho tôi hỏi nếu con tôi có chút vấn đề về nhận thức chưa kết hôn thì có quyền sử dụng đất hay không ?

Luật sư trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định:

"Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm. Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật."

Như vậy, căn cứ quy định trên của pháp luật, có hai trường hợp xảy ra như sau:

  • Trường hợp 1: quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì bố bạn vẫn có thể tách thửa và tặng cho phần đất này cho các con.
  • Trường hợp 2: đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì quyền của người sử dụng đất sẽ bị hạn chế, cụ thể: không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm…

Căn cứ Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của luật.

Từ những căn cứ của pháp luật được viện dẫn ở trên, nếu thửa đất của bạn trong diện quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất vẫn có quyền tách một phần thửa đất đó cho con bạn theo quy định của pháp luật và bạn hoàn toàn có quyền làm thủ tục trước bạ, sang tên tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Tuy nhiên, ở đây bạn muốn chia đất cho con là điều đương nhiên theo quy định của Bộ luật dân sự 2015. Nhưng con bạn lại có chút vấn đề về nhận thức thì sẽ phải căn cứ vào kết quả khám bệnh của trung tâm giám định pháp y.

Tại Khoản 1 Điều 22 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

"1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần

Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự."

Như vậy, trường hợp này gia đình bạn cần đưa con bạn đến Trung tâm giám định pháp y có thẩm quyền để tiến hành giám định kết quả. Nếu như kết quả là con bạn không có khả năng nhận thức và điều khiển hành vi của mình gia đình bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án tuyên con bạn mất năng lực hành vi dân sự. Kể từ khi có quyết định của Tòa án, con bạn được pháp luật xác định là người mất năng lực hành vi dân sự. Và cần phải xác định người giám hộ đương nhiên của ông để thực hiện các giao dịch dân sự nhằm đảm bảo quyền và lợi ích của ông.


Tại Khoản 3 Điều 53 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Người giám hộ đương nhiên của người mất năng lực hành vi dân sự như sau:

"3. Trường hợp người thành niên mất năng lực hành vi dân sự chưa có vợ, chồng, con hoặc có mà vợ, chồng, con đều không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì cha, mẹ là người giám hộ"


Do thông tin bạn cung cấp chưa rõ về việc con bạn đã có quyết định của Tòa án về việc mất năng lực hành vi dân sự hay không để xác định người giám hộ đương nhiên của con bạn. Trường hợp giám định pháp y đưa ra kết quả là vẫn làm chủ được hành vi của mình thì con bạn sẽ được nhận thửa đất đó kể cả đã kết hôn hay chưa.

Vừa rồi là những tư vấn của Luật Đại Kim về vấn đề tách thửa mảnh đất đang nằm trong quy hoạch. Nếu có bất cứ thắc mắc gì hoặc cần tư vấn, hỗ trợ pháp lý vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: P502, tòa nhà 156, Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội.

Tel: 024.666.09.250 – 0948 596 388

Email: sangtentaisan@gmail.com

Web: www.luatdaikim.com – www.sangtentaisan.com 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Tư vấn chia di sản thừa kế là đất đai không có di chúc để lại

Luật sư tư vấn chia di sản thừa kế là đất đai không có di chúc để lại theo quy định của pháp luật hiện hành về chia thừa kế. Tư vấn làm rõ về việc tranh chấp đất đai là tài sản thừa kế giữa cá nhân với nhau và giữa cá nhân với tổ chức.


Tư vấn về điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất

Gia đình tôi có mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã lập biên bản phân chia cho các con nhưng không có dấu của phường hay của cơ quan có thẩm quyền àm chỉ tự ký tên với nhau. Tôi muốn chắc chắn để sau này bố mẹ tôi đã cho tặng rồi sẽ không đòi lại được nữa thì phải làm những gì? Tôi xin chân thành cảm ơn!


Phân chia lại đất đai sau khi đã tặng cho con có được không?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mất không để lại dia chúc. Mẹ và các con khác đã đồng ý chuyển nhượng phần đất ao nhưng sau đó muốn đòi lại để phân chia cho các con thì có được không?


Phải làm gì khi bên bán không chịu tách sổ đỏ sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng đất đai ?

Kính chào luật sư, tôi có một vấn đề rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Tôi và bên bán đã ký hợp đồng chuyển nhượng, nhưng bên bán không chịu thực hiện thỏa thuận trong hợp đồng là tách sổ thì làm như thế nào ? Em có mua một mảnh đất 100m vuông, chủ mảnh đất nhất định không tách sổ trong khi em đang giữ giấy tờ hai bên ký và sổ đỏ giờ em phải làm sao để chủ hộ tách sổ ạ ?

 


Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất không thực hiện thủ tục tách thửa ?

Thưa luật sư, năm 2010 gia đình tôi có mua một mảnh đất với diện tích 96m2. Khi mua đất cả thửa đất bao gồm cả nhà chủ bán đất đang ở hiện nay chưa có bìa đỏ. Nhưng đến năm 2016 nhà chủ bán đất cho tôi đi làm sổ bìa đỏ họ không tách riêng phần đất đã bán cho gia đình tôi 6 năm về trước mà họ vẫn làm đất nhà tôi vào bìa đất của gia đinh họ và yêu cầu gia đình tôi muốn tách được bìa ra khỏi đất nhà họ thì phải đóng một khoản tiền rất lớn so với giá trị mà giá làm bìa đỏ do nhà nước quy định hiện hành nếu không chấp nhận thì họ sẽ không cho tách (Khi làm bia đỏ họ không hề trao đổi vơí gia đình tôi).

Vậy họ làm vậy là đúng hay sai? Gia đình tôi phải làm gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn.


Dịch vụ nổi bật