Tư vấn về điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 668

Gia đình tôi có mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã lập biên bản phân chia cho các con nhưng không có dấu của phường hay của cơ quan có thẩm quyền àm chỉ tự ký tên với nhau. Tôi muốn chắc chắn để sau này bố mẹ tôi đã cho tặng rồi sẽ không đòi lại được nữa thì phải làm những gì? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Gia đình tôi có mảnh đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã lập biên bản phân chia cho các con nhưng không có dấu của phường hay của cơ quan có thẩm quyền àm chỉ tự ký tên với nhau. Tôi muốn chắc chắn để sau này bố mẹ tôi đã cho tặng rồi sẽ không đòi lại được nữa thì phải làm những gì? Tôi xin chân thành cảm ơn!
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Đại Kim, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 

Trong  trường hợp của bạn để tiến hành thủ tục tặng cho đất thì gia đình bạn có thể đến Văn phòng công chứng (hoặc Uỷ ban nhân dân xã) lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất. Nhưng tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:
 

"Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
 

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
 

b) Đất không có tranh chấp;
 

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
 

d) Trong thời hạn sử dụng đất".

 

Căn cứ quy định như trên, thì đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng như bạn nêu trên thì chưa đủ điều kiện làm thủ tục tặng cho. Khi ra phòng công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã để chứng nhận việc chuyển nhượng, phòng công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã sẽ không chứng nhận về nội dung hợp đồng này. Do đó, trước tiên bạn phải chờ được cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất rồi mới thực hiện việc tặng cho.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Đại Kim về điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: P502, tòa nhà 156, Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.666.09.250 - 0948 596 388
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim.com - www.sangtentaisan.com

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Phân chia lại đất đai sau khi đã tặng cho con có được không?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mất không để lại dia chúc. Mẹ và các con khác đã đồng ý chuyển nhượng phần đất ao nhưng sau đó muốn đòi lại để phân chia cho các con thì có được không?


Phải làm gì khi bên bán không chịu tách sổ đỏ sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng đất đai ?

Kính chào luật sư, tôi có một vấn đề rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Tôi và bên bán đã ký hợp đồng chuyển nhượng, nhưng bên bán không chịu thực hiện thỏa thuận trong hợp đồng là tách sổ thì làm như thế nào ? Em có mua một mảnh đất 100m vuông, chủ mảnh đất nhất định không tách sổ trong khi em đang giữ giấy tờ hai bên ký và sổ đỏ giờ em phải làm sao để chủ hộ tách sổ ạ ?

 


Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất không thực hiện thủ tục tách thửa ?

Thưa luật sư, năm 2010 gia đình tôi có mua một mảnh đất với diện tích 96m2. Khi mua đất cả thửa đất bao gồm cả nhà chủ bán đất đang ở hiện nay chưa có bìa đỏ. Nhưng đến năm 2016 nhà chủ bán đất cho tôi đi làm sổ bìa đỏ họ không tách riêng phần đất đã bán cho gia đình tôi 6 năm về trước mà họ vẫn làm đất nhà tôi vào bìa đất của gia đinh họ và yêu cầu gia đình tôi muốn tách được bìa ra khỏi đất nhà họ thì phải đóng một khoản tiền rất lớn so với giá trị mà giá làm bìa đỏ do nhà nước quy định hiện hành nếu không chấp nhận thì họ sẽ không cho tách (Khi làm bia đỏ họ không hề trao đổi vơí gia đình tôi).

Vậy họ làm vậy là đúng hay sai? Gia đình tôi phải làm gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn.


Làm lại hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Xin chào công ty luật Đại Kim, tôi có công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhưng nay muốn hủy hợp đồng làm lại Hợp đồng mới. Bây giờ vì không muốn nộp phạt tiền hủy hợp đồng cũ nên tôi đến Văn phòng công chứng khác để công chứng lại bản mới thì có được không ạ?


Trường hợp đăng ký biến động

Chào Luật sư, cho tôi hỏi về các trường hợp đăng ký biến động đất đai?


Dịch vụ nổi bật