Quy định về dịch vụ giới thiệu việc làm

Cập nhật | Số lượt đọc: 1116

Các điều kiện cần thiết để Doanh nghiệp được cấp Giấy phép kinh doanh dịch vụ giới thiệu việc làm ?

Câu hỏi: Thưa luật sư, tôi có tìm hiểu trên website  Công ty Luật Đại Kim của Luật sư và hiểu được thủ tục thành lập công ty. Nhưng tôi vẫn phân vân rằng công ty tôi muốn cung cấp dịch vụ giới thiệu việc làm thì có những quy định pháp luật gì cần lưu ý không? Mong được Luật sư tư vấn.

Trả lời:

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng dịch vụ tư vấn pháp lý của Luật Đại Kim. Theo như những thông tin bạn đưa ra, chúng tôi hiểu rằng bạn đang có nhu cầu thành lập công ty giới thiệu việc làm, nhưng chưa hiểu rõ về ngành nghề này. Dưới đây là những thông tin cơ bản về thắc mắc của bạn.

Theo quy định tại yết định 337/QĐ-BKH năm 2007 thì Dịch vụ sắp xếp và tư vấn giới thiệu việc làm được xếp vào Nhóm 78100: Hoạt động của các trung tâm, đại lý tư vấn, giới thiệu và môi giới lao động, việc làm.

Theo quy định tại Nghị định 59/2006/NĐ-CP thì Dịch vụ giới thiệu việc làm là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, thuộc Lĩnh vực Lao động, Thương binh và xã hội. Do đó, để có thể thực hiện kinh doanh, sau khi được cấp Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp ( có đăng ký mã ngành nghề như trên) công ty bạn phải thực hiện thủ tục xin cấp phép kinh doanh.

Điều kiện cấp giấy phép :

1. Có trụ sở theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 52/2014/NĐ-CP, cụ thể: Địa điểm đặt trụ sở, chi nhánh của doanh nghiệp phải ổn định và có thời hạn từ 03 năm (36 tháng) trở lên; nếu là nhà thuộc sở hữu của người đứng tên đăng ký doanh nghiệp thì trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép phải có giấy tờ hợp lệ, nếu là nhà thuê thì phải có hợp đồng thuê nhà có thời hạn thuê từ 03 năm (36 tháng) trở lên.

2. Có bộ máy chuyên trách để thực hiện các hoạt động dịch vụ việc làm theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 52/2014/NĐ-CP, cụ thể: Bộ máy chuyên trách để thực hiện các hoạt động dịch vụ việc làm bao gồm ít nhất 03 nhân viên có trình độ cao đẳng trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, lý lịch rõ ràng.

3. Đã thực hiện ký quỹ theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 52/2014/NĐ-CP, cụ thể: Doanh nghiệp phải nộp tiền ký quỹ là 300.000.000 đồng (ba trăm triệu đồng) tại ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp mở tài khoản giao dịch chính (sau đây viết tắt là ngân hàng).

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Điều kiện để làm người đứng đầu văn phòng đại diện nước ngoài

Điều 33 Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định về Người đứng đầu Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.


Thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài

Việc thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài của doanh nghiệp phải tuân thủ quy định pháp luật của nước doanh nghiệp đăng ký thành lập văn phòng đại diện và có văn bản thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh Việt Nam về việc thành lập lập văn phòng đại diện ở ngoài.


Đăng ký địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

theo quy định tại Điều 72 nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 thì  Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh được thực hiện như sa


Thành viên cho Công ty thuê nhà làm trụ sở

Với trường hợp của bạn là thỏa thuận thuê nhà giữa công ty TNHH và thành viên công ty. Theo quy định của Bộ luật dân sư, Luật doanh nghiệp và luật thương mại…. Không có quy định cấm công ty không được giao kết hợp đồng đối với thành viên công ty. Tuy nhiên,...............


Thay đổi tên chủ sở hữu nhãn hiệu

Nếu bạn là chủ sở hữu của nhãn hiệu được bảo hộ thì bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục thay đổi thông tin trên văn bằng bảo hộ đối với trường hợp công ty bạn đổi tên.


Dịch vụ nổi bật