Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa

Cập nhật | Số lượt đọc: 662

Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa là gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.

Câu hỏi:

Luật sư Luật Đại Kim cho tôi hỏi, trong trường hợp sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa cần đáp ứng những điều kiện gì? Chế độ quản lý việc xây dựng công trình tại nghĩa trang, nghĩa địa thuộc thẩm quyền của cơ quan nhà nước nào? Mong luật sư giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 162 Luật đất đai 2013 thì việc sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa cần đáp ứng các điều kiện sau:

–   Phải quy hoạch thành khu tập trung;

–   Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất;

–   Xa khu dân cư;

–   Thuận tiện cho việc chôn cất, thăm viếng;

–   Hợp vệ sinh, bảo đảm môi trường và tiết kiệm đất.

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền quy định mức đất và chế độ quản lý việc xây dựng phần mộ, tượng đài, bia tưởng niệm trong nghĩa trang, nghĩa địa bảo đảm tiết kiệm và có chính sách khuyến khích việc an táng không sử dụng đất.

Luật cũng quy định nghiêm cấm việc lập nghĩa trang, nghĩa địa trái với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất

Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất hay không? Mời các bạn cùng Luật Đại Kim đi tìm câu trả lời trong bài viết sau đây.


Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Câu hỏi "Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?" sau đây sẽ được Luật Đại Kim giải đáp trong bài viết của mình.


Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào? Câu hỏi này sau đây sẽ được Luật Đại Kim làm rõ trong bài viết của mình.


Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp

Sau đây Luật Đại Kim xin được gửi tới các bạn bài viết Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp, mời các bạn cùng tham khảo.


Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư

Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư là gì? Vui lòng theo dõi bài viết sau của chúng tôi để hiểu hơn về vấn đề này.


Dịch vụ nổi bật