Giao nộp tài liệu, chứng cứ

Cập nhật | Số lượt đọc: 1020

Chào Luật sư, Em trai tôi đang khởi kiện vụ án thừa kế tại TAND cấp huyện. Tôi được xác định là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan. Tôi có giữ một số giấy tờ về mảnh đất hiện nằm trong tài sản thừa kế. Vậy, tôi có được giao nộp hay không. Nếu tôi giao nộp thì giá trị có giống như em trai tôi đi nộp hay không?

Trả lời: Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Luật Đại Kim. Nội dung bạn hỏi Luật Đại Kim xin được trả lời như sau: Theo quy định tại Điều 96, bộ Luật Tố tụng dân sự quy định về Giao nộp tài liệu, chứng cứ

“1. Trong quá trình Tòa án giải quyết vụ việc dân sự, đương sự có quyền và nghĩa vụ giao nộp tài liệu, chứng cứ cho Tòa án. Trường hợp tài liệu, chứng cứ đã được giao nộp chưa bảo đảm đủ cơ sở để giải quyết vụ việc thì Thẩm phán yêu cầu đương sự giao nộp bổ sung tài liệu, chứng cứ. Nếu đương sự không giao nộp hoặc giao nộp không đầy đủ tài liệu, chứng cứ do Tòa án yêu cầu mà không có lý do chính đáng thì Tòa án căn cứ vào tài liệu, chứng cứ mà đương sự đã giao nộp và Tòa án đã thu thập theo quy định để giải quyết vụ việc dân sự.”

Vậy bạn được xác định là người có quyền và nghĩa vụ liên quan thì bạn là Đương sự trong vụ án. Bạn có quyền và nghĩa vụ giao nộptài liệu, chứng cứ:

Trên đây là một số vấn đề pháp lý về giao nộp chứng cứ, tài liệu trong vụ án dân sự. Để biết thêm chi tiết xin vui lòng liên hệ với Luật Đại Kim.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thế chấp quyền sử dụng đất chung

Em muốn làm thủ tục thế chấp quyền sử dụng đất nhưng sổ đỏ ghi tên em cùng sử dụng chung với một người khác. Người đó đang ở xa thì em phải làm thủ tục như thế nào?


Dịch vụ nổi bật