Pháp luật hiện hành quy định thế nào về ly hôn có yếu tố nước ngoài

Cập nhật | Số lượt đọc: 2020
Tôi và chồng tôi (người Đài Loan) kết hôn cuối năm 2014 đã đăng ký giấy kết hôn ở Việt nam rồi đến đầu năm 2015 chồng tôi về nước mất liên lạc đến nay,tôi không thể liên lạc gì được với anh ấy,này tôi muốn ly hôn để không vướng bận gì để tạo cuộc sống mới.vậy tôi phải làm sao?chi phí như thế nào?tôi chân thành cảm ơn.
-Nguyễn Thanh Tuyền-
Trả lời:
I. Căn cứ pháp luật
Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
II. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 127 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì, trường hợp của bạn là ly hôn có yếu tố nước ngoài:

Điều 127. Ly hôn có yếu tố nước ngoài

1. Việc ly hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú ở Việt Nam được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó.

Như vậy, đối vời trường hợp ly hôn có yếu tố nước ngoài của bạn thì việc giải quyết ly hôn tuân theo quy định của pháp luật Việt Nam và do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam giải quyết. 

Theo đó, đối với trường hợp ly hôn đơn phương thì bạn cần phải chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gồm:

+ Đơn xin ly hôn (theo mẫu);

+ Giấy chứng nhận kết hôn: Giấy chứng nhận kết hôn bản gốc. Nếu không có giấy chứng nhận kết hôn bản gốc có thể thay thế bằng bản sao do chính cơ quan nhà nước nơi thực hiện việc đăng ký kết hôn cấp;

+ Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân (bản sao chứng thực);

+Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực - nếu có);

Các Bước tiến hành.

B1.Nộp hồ sơ đến tòa án dân dân cấp tỉnh nơi chồng bạn đăng ký tạm trú hoặc làm việc tại Việt Nam;

B2: Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ thì trong thời gian 7-15 ngày, Tòa án kiểm tra hồ sơ, nếu hồ sơ hợp lệ thì Tòa án thông báo nộp tiền tạm ứng phí;

B3: Nộp tiền án phí dân sự sơ thẩm, và nộp lại biên lai tiền tạm ứng phí cho Tòa án;

B4:Tòa án sẽ triệu tập và tiến hành giải quyết theo thủ tục

Nếu trong quá trình xét xử mà chồng bạn vắng mặt sau cả 2 lần triệu tập của Tòa án, thì tòa án sẽ xét xử vắng mặt chồng bạn.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng gọi: 0948 596 388 để được: Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Xem bài liên quan


Từ khóa:


Có thể bạn quan tâm

Tư vấn phân chia tài sản nhà đất

Thưa Luật sư, tôi muốn ly hôn với chồng tôi nhưng về vấn đề tài sản thì tôi không biết như thế nào cho đúng. Trước khi kết hôn thì ba mẹ chồng chia cho chồng tôi một miếng đất. Sau khi kết hôn chúng tôi xây nhà riêng trị giá gần 400 triệu. Tôi nghe nói là nếu chia tài sản tôi chỉ được hưởng số tiền xây nhà chứ không được chia tài sản cả nhà cả đất phải không ạ? Nếu vậy thì tôi được hưởng những quyền lợi gì? Con chúng tôi năm nay 9 tuổi thì ai sẽ có quyền nuôi con?

Xin cảm ơn luật sư!


Giải quyết vấn đề nuôi con và chia tài sản khi sống chung như vợ chồng

Chào quý luật sư, tôi có câu hỏi như sau: Hai chúng tôi vẫn chưa đăng ký kết hôn mà chỉ sống chung với nhau từ năm 1995 đến nay. Chúng tôi có 01 con chung, tài sản gồm hai căn nhà có giấy tờ mang tên tôi, 01 ôtô, một mảnh đất mua chung với người khác mang tên vợ tôi nhưng thực tế đều là tài sản chung vì mảnh đất này chúng tôi cùng mua bằng tài sản chung của hai vợ chồng. Đến nay, chúng tôi không ở được với nhau nữa và đã ly thân được mấy tháng. Vậy xin luật sư cho biết, chúng tôi có phải ra Tòa để làm thủ tục xin ly hôn hay không, con, tài sản thì chia như thế nào?
Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư, xin cảm ơn!

 


Thủ tục thuận tình ly hôn mới nhất

Xin chào công ty Luật Đại Kim, tôi có yêu cầu mong quý công ty tư vấn giúp: Hai vợ chồng chúng tôi có đăng ký kết hôn vào năm 2010, nhưng do mâu thuẫn kéo dài và nhiều nguyên nhân tác động, chúng tôi đã quyết định ly hôn. Chúng tôi đã thỏa thuận với nhau về phân chia tài sản và quyền nuôi con Vậy xin cho hỏi thủ tục ly hôn mới nhất ra sao? Xin cảm ơn!


Hướng dẫn thủ tục ly hôn khi chồng bỏ nhà đi không có tin tức gì

Thưa luật sư, Luật sư cho em hỏi, bạn của em là nữ, thường trú tại Hậu Lộc, Thanh Hóa đã kết hôn với một người ở Phú Thọ. Từ năm 2009, sau khi đăng kí kêt hôn lại sống tại Hậu Lộc, Thanh Hóa và năm 2010 người chồng bỏ nhà đi từ đó không về. Và cũng không có tin tức gì. Vậy giờ bạn em muốn ly hôn thì phải làm thế nào và ai có thể giúp bạn em? Xin luật sư cho em biết ạ!


Hướng dẫn thẩm quyền, thủ tục xác nhận quan hệ cha, mẹ, con

Xin chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Hiện tại tôi đang có vợ, nhưng tôi có quan hệ với một người phụ nữ khác. Cô ấy mới sinh được một đứa con trai cho tôi. Bên phía gia đình tôi rất mong tôi làm thủ tục nhận cha con với cháu bé này vì vợ tôi không sinh được con trai. Vậy xin cho hỏi, tôi phải đến cơ quan nào để xin xác nhận quan hệ cha - con với cháu bé? Thủ tục ra sao? Có tốn nhiều thời gian không? Xin cảm ơn!


Dịch vụ nổi bật