Khai sinh cho con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài

Cập nhật | Số lượt đọc: 3730

Tôi muốn hỏi thủ tục làm giấy khai sinh cho con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài, cụ thể là tôi là người Việt Nam chồng tôi là người Đài Loan, nhưng chúng tôi không đăng ký kết hôn, con sinh ra tại Việt Nam. Ngoài ra, tôi có thể xin 2 quốc tịch cho con không? Thủ tục thế nào? xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Thưa quý khách hàng, Công ty Luật Đại Kim xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Chúng tôi nhận được yêu cầu của chị liên quan đến nội dung cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;

- Luật Quốc tịch năm 2008;

- Nghị định số 123/2015/NĐ-CP

2. Giải quyết vấn đề:

Thứ nhất, do bạn chưa đăng ký kết hôn nên việc đăng ký khai sinh cho con bạn sẽ được thực hiện theo diện trẻ em chưa xác định được cha theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP.

"Điều 15. Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ

2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống."

Theo đó, họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ. Thẩm quyền giải quyết thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn đang cư trú.

Thứ hai, về quốc tịch của con,

Theo khoản 2 Điều 16 Luật quốc tịch Việt Nam năm 2008 quy định như sau:

"Điều 16. Quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam

1. Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người không quốc tịch hoặc có mẹ là công dân Việt Nam còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.

2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam."

Như vậy, trường hợp người cha muốn nhận con thì bạn có thể kết hợp thực hiện thủ tục nhận con và đăng ký khai sinh. Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự; quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật quốc tịch. Thẩm quyền giải quyết thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi bạn đang cư trú.
Thứ ba, về vấn đề đăng ký 2 hay nhiều quốc tịch cho con ngoài giá thú

Theo Điều 4, luật Quốc tịch năm 2008:

"Điều 4. Nguyên tắc quốc tịch

Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam công nhận công dân Việt Nam có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp Luật này có quy định khác."

Vậy bạn không thể đăng ký cho con bạn có 02 quốc tịch. Trường hợp người cha Đài Loan làm thủ tục nhận cha, con thì có thể lựa chọn quốc tịch cho con nhưng con của bạn vẫn chỉ có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam hoặc quốc tịch Trung Quốc (Đài Loan).

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề "Thủ tục làm giấy khai sinh cho con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài", rất mong có thể giải đáp được thắc mắc của bạn. Mọi vướng mắc hãy gọi ngay: 0948 596 388 để được luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình.

Trân trọng./.

Công ty Luật TNHH Đại Kim.

 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Hướng dẫn giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con

Luật Đại Kim tư vấn về một số vấn đề liên quan đến việc giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con theo quy định của pháp luật hiện hành.


Quy định về thẩm quyền của tòa án trong việc giải quyết ly hôn

Kính gửi luật sư! Tôi và chồng kết hôn được gần 2 năm. Do có nhiều mâu thuẫn và chồng có nhiều mối quan hệ phức tạp bên ngoài dẫn tới có con riêng. Nay tôi muốn làm đơn ly hôn đơn phương. Bởi lẽ anh ta không chịu ly hôn. Bản thân anh ta và gia đình anh ta ko một chút tôn trọng và chăm lo cho cuộc sống của hai mẹ con tôi . Hộ khẩu anh ta ở Tây Ninh. Còn tôi ở Nghệ An. Lúc đăng kí kết hôn là ở Tây Ninh. Chúng tôi đã ly thân từ lâu. Tôi về nghệ an ở với mẹ. Vậy tôi có thể nộp đơn ở Nghệ An ly hôn đơn phương được không ạ? Trân trọng cảm ơn luật sư.


Pháp luật hiện hành quy định thế nào về ly hôn có yếu tố nước ngoài

Tôi và chồng tôi (người Đài Loan) kết hôn cuối năm 2014 đã đăng ký giấy kết hôn ở Việt nam rồi đến đầu năm 2015 chồng tôi về nước mất liên lạc đến nay,tôi không thể liên lạc gì được với anh ấy,này tôi muốn ly hôn để không vướng bận gì để tạo cuộc sống mới.vậy tôi phải làm sao?chi phí như thế nào?tôi chân thành cảm ơn.
-Nguyễn Thanh Tuyền-


Tư vấn phân chia tài sản nhà đất

Thưa Luật sư, tôi muốn ly hôn với chồng tôi nhưng về vấn đề tài sản thì tôi không biết như thế nào cho đúng. Trước khi kết hôn thì ba mẹ chồng chia cho chồng tôi một miếng đất. Sau khi kết hôn chúng tôi xây nhà riêng trị giá gần 400 triệu. Tôi nghe nói là nếu chia tài sản tôi chỉ được hưởng số tiền xây nhà chứ không được chia tài sản cả nhà cả đất phải không ạ? Nếu vậy thì tôi được hưởng những quyền lợi gì? Con chúng tôi năm nay 9 tuổi thì ai sẽ có quyền nuôi con?

Xin cảm ơn luật sư!


Giải quyết vấn đề nuôi con và chia tài sản khi sống chung như vợ chồng

Chào quý luật sư, tôi có câu hỏi như sau: Hai chúng tôi vẫn chưa đăng ký kết hôn mà chỉ sống chung với nhau từ năm 1995 đến nay. Chúng tôi có 01 con chung, tài sản gồm hai căn nhà có giấy tờ mang tên tôi, 01 ôtô, một mảnh đất mua chung với người khác mang tên vợ tôi nhưng thực tế đều là tài sản chung vì mảnh đất này chúng tôi cùng mua bằng tài sản chung của hai vợ chồng. Đến nay, chúng tôi không ở được với nhau nữa và đã ly thân được mấy tháng. Vậy xin luật sư cho biết, chúng tôi có phải ra Tòa để làm thủ tục xin ly hôn hay không, con, tài sản thì chia như thế nào?
Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư, xin cảm ơn!

 


Dịch vụ nổi bật