Quy đinh về công chứng hợp đồng ủy quyền

Cập nhật | Số lượt đọc: 1045

Xin chào luật sư công ty Luật Đại Kim, xin cho tôi hỏi: trường hợp nội dung ủy quyền là thay mặt bên ủy quyền trong việc chuyển quyền sở hữu tài sản, tặng cho, thế chấp tài sản là bất động sản thì có được công chứng hoặc chứng thực không? Cơ sở pháp lý quy định về nội dung này?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến bộ phận tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến của Công ty luật Đại Kim, vấn đề pháp lý Bạn quan tâm, Luật Đại Kim giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật công chứng năm 2014

2. Giải quyết vấn đề:  

Điều 2, Luật công chứng năm 2014 quy định:

Công chứng là việc công chứng viên của một tổ chức hành nghề công chứng chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch), tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt (sau đây gọi là bản dịch) mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng”.
Việc ủy quyền thực hiện quyền chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp tài sản là bất động sản là một giao dịch dân sự, được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật hoặc theo yêu cầu tự nguyện của người yêu cầu công chứng.

Vậy, bạn có thể đến bất kỳ tổ chức hành nghề công chứng nào để công chứng hợp đồng nêu trên.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Đại Kim  

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Nên làm gì khi bị người khác xúc phạm danh dự, uy tín, nhân phẩm ?

Thưa luật sư! Chồng em hiện la một giáo viên,đảng viên nhưng anh nhiều lần uống rượi say về chửi và xúc phạm em, rồi nhiều lần đánh đập gây thương tích ngoài da như bầm mặt,tay chân bị bầm tím,nhưng nghĩ tình vợ chồng em rán cam chịu nhịn để sống mong anh sẽ thay đổi nên không báo với ai


Tranh chấp hợp đồng đặt cọc mua bán nhà đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Tháng 2/2017, vợ chồng ông An bà Hằng (đang thường trú tại Hải Phòng) biết bà Lan (thường trú tại La Thành, Hà Nội) có nhu cầu bán căn nhà có diện tích 60m2 (trên phố Phan Đình Phùng, Hà Nội). Tài sản này đã được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, ngôi nhà và diện tích đất này đang là tài sản thế chấp tại Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn nhằm đảm bảo khoản vay 3 tỉ của bà Lan tại ngân hàng


Thủ tục xin mở cổng ra con hẻm là lối đi duy nhất

Thưa luật sư, xin hỏi: “Hiện tại nhà tôi nằm trong một hẻm có chiều rộng trung bình là 1m, hẻm hiện tại là lối đi duy nhất của nhà tôi, tuy nhiên lối đi này có một nhà trổ cửa hông từ trước, dù có cửa mặt tiền ở hẻm khác rất rộng khi tôi đến mua nhà, và cũng ít khi sử dụng cửa này, hiện tại cũng trám sơ bên dưới không mở được.


Sang tên xe không chính chủ thực hiện như thế nào?

Cháu muốn hỏi là vợ chồng cháu mua xe máy nhưng không chính chủ. Khi cháu đề nghị muốn sang tên xe thì chủ trước có bảo là mua xe của Công An thanh lý. Xe có 1 giấy Đăng Ký Xe và k có giấy tờ gì kèm theo cả. cháu cũng k có cách để liên lạc với người đứng tên giấy Đăng Ký Xe. Vậy bây giờ cháu phải làm sao để có thể sang tên xe được ạ. ??? Mong được Phòng Luật Sư tư vấn!!


Quy định về sang tên, đổi chủ xe máy

Thưa luật sư! Mợ cháu cho cháu chiếc xe máy wave @,giấy đăng ký xe lấy tên mợ cháu.Bây h cháu muốn đổi chính chủ sang tên cháu và cháu muốn đổi biển số xe khác được không,cháu ở Hà Nội,mợ cháu ở Hưng Yên.Cần thủ tục như nào ạ?


Dịch vụ nổi bật