Có sổ đỏ rồi thì có phải xin cấp sổ hồng không?

Cập nhật | Số lượt đọc: 1180

Luật Đại Kim tư vấn Luật Đất đai, luật nhà ở, luật xây dựng về: Mua bán chung cư cũ, phí làm sổ hồng cho nhà chung cư, sang tên căn hộ chung cư mini,

Sang tên sổ hồng căn hộ chung cư cũ thực hiện thế nào ?
Xin chào công ty, Tôi có cầu hỏi cần công ty tư vấn, rất mong phản hồi từ công ty. Năm 2005 gia đình tôi có mua 1 căn hộ chung cư cũ, vì lúc mua căn hộ đó , phía bên bán cho gia đình tôi cũng đi mua lại của chủ khác. Vào thời điểm đó chúng tôi đã không sang tên chủ căn hộ mà chỉ có hợp đồng mua bán. Năm nay gia đình tôi có nhu cầu chuyển chỗ ở nên muốn ban căn đó đi. Nhưng khi yêu cầu người đứng tên căn hộ ra công chứng sang tên thì họ không đồng ý hợp tác và từ chối mọi yêu cầu giúp đỡ từ gia đình tôi. Tôi xin nhờ công ty tư vấn với trường hợp của gia đình tôi như vậy, phương án giải quyết như thế nào ? 
 Xin cảm ơn.

Trả lời:

Khoản 54 điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

"1. Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, nếu bạn đã mua căn hộ trên từ năm 2005 và có hợp đồng mua bán viết tay thì vẫn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở do thỏa mãn điều kiện tại điểm a nêu trên " Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008" .  Bạn có thể thực hiện thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mà không cần có hợp đồng chuyển nhượng, sau đó có thể thực hiện sang tên chuyển nhượng cho người mà bạn muốn bán theo trình tự, thủ tục mà pháp luật quy định.

Phí làm sổ hồng cho chung cư?

Mình muốn hỏi khoản phí mà mình phải đóng khi làm sổ hồng cho căn hộ chung cư 76m của mình, giá mình mua là 17triệu/m2.

Trả lời:

Các khoản phí mà bạn phải nộp khi làm thủ tục để cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gồm có: 

- Thuế thu nhập cá nhân, là nghĩa vụ của bên chuyển nhượng nhưng nếu các bên có thỏa thuận về việc bên nhận chuyển nhượng đóng thuế này thì bên nhận chuyển nhượng sẽ thực hiện nghĩa vụ này. Căn cứ theo khoản 7 Điều 2 Luật sửa đổi, bổ sung các luật về thuế 2014 thì thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2% tính trên giá trị chuyển nhượng mà các bên thỏa thuận trong hợp đồng chuyển nhượng.

- Lệ phí trước bạ là nghĩa vụ của bên nhận chuyển nhượng. Theo quy định tại  Điều 6, Thông tư 124/2011/TT-BTC và Điều 3, Thông tư 34/2013/TT-BTC quy định về lệ phí trước bạ nhà đất là 0,5% tính trên bảng giá đất của UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định của Luật đất đai tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ.

Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng. Trường hợp hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng.

- Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại b3, điểm b, khoản 2, Điều 3, thông tư 02/2014/TT-BTC mức thu tùy từng điều kiện cụ thể của từng địa bàn và chính sách phát triển kinh tế - xã hội của địa phương mà quy định mức thu phù hợp, đảm bảo nguyên tắc mức thu tối đa áp dụng theo thông tư 02/2014/TT-BTC là tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; 50.000 đồng/giấy đối với cấp lại, cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận. 

- Phí đo đạc, lập bản đồ địa chính, phí thẩm cấp quyền sử dụng đất theo quy định tại  a6, a7, điểm a, khoản 2, Điều 3, Thông tư 02/2014/TT-BTC.

Tư vấn sang tên chung cư mini ?
Kính gửi công ty Luật Đại Kim. Trước tiên rất cảm ơn quý cơ quan đã tiếp nhận thông tin này. Nhân dịp đầu xuân năm mới (dl) kính chúc toàn thể anh chị em trong đơn vị một năm mới sức khoẻ và gặt hái nhiều thành công. Tôi có câu hỏi này muốn nhờ luật sư tư vấn giùm:hiện tại gđ tôi có căn hộ chung cư tại Nam Từ Liêm, HN.loại chung cư mini (có 9 tầng, mỗi tầng 01 căn và có sổ hồng đồng sở hữu trên căn hộ đó).hiện tại gđ tôi muốn bán lại cho ng khác thì khi sang tên có cần chữ ký của cả 9 hộ đứng tên trên sổ hồng đó k? Xin trân trọng cảm ơn. Đã gửi từ iPhone của tôi.

Trả lời:

Bộ luật Dân sự 2015 quy định về sở hữu chung theo phần như sau:

1. Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.

2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Theo pháp luật hiện hành, chung cư mini vẫn được xếp vào nhà ở thông thường, không được coi là chung cư. Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện tại phía bạn chỉ có sổ hồng đồng sở hữu căn hộ cùng với 8 người khác mà không có sổ riêng cho căn hộ của mình. Do đó, để chuyển nhượng phần của mình thuộc sở hữu chung theo phần thì bạn bắt buộc cần phải có chữ ký xác nhận của cả 8 người đồng sở hữu còn lại. 

Xin tư vấn về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?
Thưa luật sư, em kính chào luật sư! em có giấy chứng nhân quyền sử dụng đất cấp năm 2013, cho em hỏi có phải đổi sổ hồng không ạ, phân biệt sổ đỏ và sổ hồng như thế nào ạ. xin cảm ơn.

Trả lời:

Theo quy định của hệ thống pháp luật đất đai hiện hành thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định là có màu đỏ, nên còn gọi là sổ đỏ. Còn giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở có màu hồng cánh sen, hay gọi là sổ hồng. Thực tế, sổ đỏ hay sổ hồng đều là một loại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đều được pháp luật thừa nhận, có giá trị ngang nhau. Pháp luật hiện hành quy định một mẫu giấy duy nhất gọi là: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền đất, ghi nhận 3 quyền của người sử dụng đất. Trước đây tồn tại mẫu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở là các loại giấy độc lập với nhau. Tuy hiện nay không còn sử dụng các mẫu giấy này, nhưng những cá nhân, hộ gia đình, tổ chức đang sử dụng các mẫu giấy này vẫn được Nhà nước thừa nhận giá trị mà không buộc phải thay đổi, trừ khi có nhu cầu.

Do đó, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà bạn đang giữ hoàn toàn có giá trị pháp lý mà không bị buộc đổi lại, trừ khi bạn có nhu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tư vấn về hạn mức diện tích, tiền thuế đất khi làm sổ hồng ?
Chào luật sư. Ba em mua căn nhà nhỏ 16.5m2 của ông A năm 1994 bằng giấy tờ tay. Năm 1999 có kê khai. Nay muốn làm sổ hồng thì phải đóng thuế là bao nhiêu ạ Cảm ơn luật sư Gửi từ điện thoại thông minh Samsung Galaxy của tôi.

Trả lời:

Khi thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở lần đầu thì bạn sẽ phải nộp các khoản phí, lệ phí như sau:

- Lệ phí trước bạ: Theo quy định tại Điều 6, Thông tư 124/2011/TT-BTC và Điều 3, Thông tư 34/2013/TT-BTC quy định về lệ phí trước bạ nhà đất là 0,5% tính trên bảng giá đất của UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định của Luật đất đai tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ.

- Nộp tiền sử dụng đất: Theo quy định tại Điểm a, khoản 1, Điều 107 Luật đất đai 2013 quy định:

“1. Các khoản thu tài chính từ đất đai bao gồm:

a) Tiền sử dụng đất khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất mà phải nộp tiền sử dụng đất;”

Theo đó, khi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất (công nhận quyền sử dụng đất) thì cá nhân, tổ chức yêu cầu cấp phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định.

- Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các loại phí khác (nếu có) như: Phí thẩm định, phí trích đo thì theo quy định tại thông tư 02/2014/TT-BTC (tương tự trường hợp sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)

 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm thì có cần được cấp phép không?

Luật Đại Kim tư vấn và giải đáp một số câu hỏi của khách hàng trong lĩnh vực đất đai về chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp, chuyển đổi mục đích đất trang tại... theo quy định của pháp luật hiện hành:


Có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai hay không ?

Luật Đại Kim tư vấn và giải đáp quy định của Luật Đất đai năm 2013 về các vấnd đề: Chuyển nhượng đất hình thành trong tương lai, chuyển nhượng đất không có sổ đỏ, chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay... và các vấn đề pháp lý khác liên quan.


Hướng dẫn thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ? thủ tục tách thửa ? mức thuế/phí phải nộp ?

Kính gửi Công ty Luật Đại Kim, mong Quý Công ty tư vấn cho tôi một việc như sau: Năm 1999, bố mẹ tôi có khai hoang 1 mảnh đất 300m2 tại khu vực ven đồng của xã để sử dụng vào mục đích phục vụ sản xuất nông nghiệp, xây dựng kinh tế gia đình. Hiện nay, mảnh đất đó một mặt giáp ranh với khu dân cư, một mặt vẫn giáp cánh đồng hoang hóa.


Trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở khi không có chứng từ đóng thuế ?

Thưa luật sư, Xin hỏi luật sư: Tôi có mảnh đất do ông nội để lại, đất khai hoang trước năm 1987, nhưng chưa làm sổ đỏ được. Khi bố tôi mất thừa kế cho tôi. Tôi đi làm sổ đỏ thì ủy xã yêu cầu tôi phải có biên bản đóng thuế đất từ trươc tới nay. Như vậy đúng hay sai? Cảm ơn!


Tư vấn cấp sổ đỏ và thủ tục làm hồ sơ đăng ký biến động đất đai theo quy định của pháp luật ?

Xin chào luật sư, Tôi có mua 01 căn nhà tại p.Bình Trị Đông B, q.Bình Tân, TpHCM từ năm 2011 nhưng nhà chỉ có sổ đỏ (chứng nhận quyền sử dụng đất). Hiện nay, khu vực này đã xóa qui hoạch và cho phép các hộ dân làm sổ hồng đại trà nhưng chỉ là những hộ đã xây nhà trước tháng 7/2006. Nhà tôi xây dựng năm 2010, vậy tôi có làm sồ hồng được không và nếu làm được thì tôi sẽ làm như thế nào? Kính mong nhận được sự tư vấn từ luật sư, tôi vô cùng biết ...


Dịch vụ nổi bật