Làm lại hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 976

Xin chào công ty luật Đại Kim, tôi có công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhưng nay muốn hủy hợp đồng làm lại Hợp đồng mới. Bây giờ vì không muốn nộp phạt tiền hủy hợp đồng cũ nên tôi đến Văn phòng công chứng khác để công chứng lại bản mới thì có được không ạ?

>> Luật sư tư vấn pháp luật Đất đai, gọi: 0948 596 388

Trả lời:

  1. Căn cứ pháp luật
  • Luật công chứng năm 2014
  1. Nội dung tư vấn

Về vấn đề của bạn, công ty luật Đại Kim xin đưa ra ý kiến như sau:

Về việc hủy hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũ, Luật không quy định về việc phạt hủy hợp đồng đã công chứng (trừ khi các bên có thỏa thuận về việc phạt hủy hợp đồng và việc phạt này chỉ liên quan đến các bên trong hợp đồng) tuy nhiên bạn phải nộp phí, lệ phí cho việc hủy hợp đồng cũ và lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mới.

Căn cứ Điều 51, Luật công chứng năm 2014:

“Điều 51. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch

1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này.”

Trong trường hợp muốn hủy hợp đồng cũ làm lại hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mới thì trước tiên, ông/bà cùng với bên nhận chuyển nhượng/bên chuyển nhượng (tức là cả hai bên tham gia hợp đồng) phải tiến hành thủ tục hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũ tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện công chứng hợp đồng đó theo quy định tại Điều 51 của Luật công chứng.

Sau khi đã công chứng hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng cũ xong, ông/bà có quyền yêu cầu bất kỳ một tổ chức hành nghề công chứng nào có trụ sở trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có thửa đất công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng thửa đất đó.

Hoặc bạn có thể lựa chọn cách thức là sửa đổi, bổ sung hợp đồng (Sửa đổi, bổ sung quy định về thời hạn có hiệu lực của Hợp đồng) khi đó việc sửa đổi, bổ sung Hợp đồng sẽ được thực hiện tại phòng công chứng nơi ký Hợp đồng chuyển nhượng hiện tại của bạn.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng gọi: 0948 596 388 để được đội ngũ luật sư, chuyên gia pháp lý tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Công ty luật Đại Kim.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Trường hợp đăng ký biến động

Chào Luật sư, cho tôi hỏi về các trường hợp đăng ký biến động đất đai?


Thủ tục đăng ký sang tên tên nhà đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Sau khi đã có hợp đồng mua bán công chứng xong khi ra văn phòng một cửa của quận phải đem theo các loại giấy tờ gì và ai phải có mặt tại đó để sang tên cho người mua ? Xin luật sư tư vấn dùm!


Có thể chuyển mục đích sử dụng đất từ đất ở thành đất nông nghiệp không?

Luật Đại Kim tư vấn và giải đáp những câu hỏi pháp lý về Luật Đất đai như: Chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp, đất trồng lúa, đất vườn ... và các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục trên:


Điều kiện để được cấp sổ đỏ theo quy định pháp luật ?

Xin hỏi luật sư có 1 miếng đất ngang 4m dài 14m có được cấp sổ và giấy phép xây dựng hay không? Miếng đất nằm ở khu vực xã XTĐ, huyện Hóc Môn, TP.HCM.
- Nguyễn Văn C


Hướng dẫn thỏa thuận phân chia tài sản thừa kế là đất đai

Nhà tôi có 1 mảnh đất, sau nhiều năm khu vực này từ làng đã trở thành trung tâm thành phố. Mảnh đất ban đầu do khai khẩn mà sở hữu. Ông nội tôi có 4 người con 2 trai 2 gái. Khi ông mất năm 1989 đất ko có sổ đỏ và vấn đề sở hữu ko được nhắc tới, bố tôi sống trên mảnh đất này từ khi ông mất cho tới nay. 1 cô và 1 chú của tôi cũng đều được nhà nước chia đất và ổn định cuộc sống,1 cô thì ko rõ tung tích. Tới năm 2003, nhà nước làm sổ đỏ và mảnh đất của ông bà để lại cũng là mảnh đất bố tôi sinh sống từ năm 1989 - 2003 mang tên bố tôi.


Dịch vụ nổi bật