Đăng ký địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

Cập nhật | Số lượt đọc: 1259

theo quy định tại Điều 72 nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 thì  Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh được thực hiện như sa

Câu 5:  Thưa luât sư, tôi muốn mở hộ kinh doanh, tuy nhiên do loại hình kinh doanh của tôi thường xuyên phải di chuyển từ nơi này sang nơi khác. Vậy tôi phải đăng ký địa điểm kinh doanh như thế nào?

Trả lời:  Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Đại Kim. Nôi dung bạn hỏi Luật Đại Kim xin được trả lời  như sau:

Theo quy định tại Điều 72 nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 thì  Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh được thực hiện như sau:

Đối với hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động thì phải chọn một địa điểm cố định để đăng ký hộ kinh doanh. Địa điểm này có thể là nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nơi đăng ký tạm trú hoặc địa điểm thường xuyên kinh doanh nhất, nơi đặt địa điểm thu mua giao dịch. Hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động được phép kinh doanh ngoài địa điểm đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi đăng ký trụ sở và nơi tiến hành hoạt động kinh doanh.

Như vậy, theo quy định bạn phải lựa chọn một địa điểm cố định để đăng ký hộ kinh doanh. Những nơi bạn tiến hành các hoạt động kinh doanh theo đặc thù dưới hình thức buôn chuyến và kinh doanh lưu động thì phải thông báo với cơ quan thuế.

Để được tư vấn rõ hơn về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với công ty Luật Đại Kim chúng tôi.

 

 

 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thành viên cho Công ty thuê nhà làm trụ sở

Với trường hợp của bạn là thỏa thuận thuê nhà giữa công ty TNHH và thành viên công ty. Theo quy định của Bộ luật dân sư, Luật doanh nghiệp và luật thương mại…. Không có quy định cấm công ty không được giao kết hợp đồng đối với thành viên công ty. Tuy nhiên,...............


Thay đổi tên chủ sở hữu nhãn hiệu

Nếu bạn là chủ sở hữu của nhãn hiệu được bảo hộ thì bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục thay đổi thông tin trên văn bằng bảo hộ đối với trường hợp công ty bạn đổi tên.


Điều kiện góp vốn mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài

Đối với công ty nước ngoài bạn nói trên thì có quyền mua lại cổ phần vào công ty bạn theo điều 24, Luật Đầu Tư 2014 “Nhà đầu tư có quyền góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế”.


Quyền khởi kiện trong nội bộ doanh nghiệp

Bạn đang thắc mắc là về việc cổ đông khởi kiện giám đốc công ty cổ phần. Về vấn đề này chúng tôi xin trả lời như sau:

Cổ đông phổ thông có các quyền được quy định tại điều 114 Luật Doanh nghiệp


Quy định về ưu đãi đầu tư

Theo quy định của pháp luật thì các lợi thế của nhà đầu tư vào Việt Nam sẽ được hưởng ưu đãi về thuế và được miễn giảm tiền thuê đất. Việc áp dụng mức thuế suất sẽ dựa vào các cam kết của Việt Nam khi ký kết các hiệp định….


Dịch vụ nổi bật