Quy định về thẩm quyền của tòa án trong việc giải quyết ly hôn

Cập nhật | Số lượt đọc: 2761

Kính gửi luật sư! Tôi và chồng kết hôn được gần 2 năm. Do có nhiều mâu thuẫn và chồng có nhiều mối quan hệ phức tạp bên ngoài dẫn tới có con riêng. Nay tôi muốn làm đơn ly hôn đơn phương. Bởi lẽ anh ta không chịu ly hôn. Bản thân anh ta và gia đình anh ta ko một chút tôn trọng và chăm lo cho cuộc sống của hai mẹ con tôi . Hộ khẩu anh ta ở Tây Ninh. Còn tôi ở Nghệ An. Lúc đăng kí kết hôn là ở Tây Ninh. Chúng tôi đã ly thân từ lâu. Tôi về nghệ an ở với mẹ. Vậy tôi có thể nộp đơn ở Nghệ An ly hôn đơn phương được không ạ? Trân trọng cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Thưa quý khách hàng !  Công ty Luật TNHH Đại Kim xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Chúng tôi nhận được yêu cầu của quý khách liên quan đến vấn đề  thẩm quyền của tòa án trong việc giải quyết ly hôn và có một số ý kiến đóng góp như sau:

Trả lời:
I. Căn cứ pháp luật
- Luật Hôn nhân và gia đình 2014;
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
II. Nội dung tư vấn

Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền ly hôn theo yêu cầu của 1 bên như sau:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia

Theo quy định trên và với những thông tin mà bạn cung cấp,khi nộp đơn ly hôn bạn cần chứng mình việc chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được để tòa án có thể thụ lí giải quyết đơn li hôn.Lời ghi âm cũng như những tin nhắn của chồng bạn, bạn có thể đưa ra làm chứng cứ để xác nhận tình trạng hôn nhân trầm trọng, không thể kéo dài của bạn – là cơ sở để Tòa án giải quyết cho ly hôn.

Nơi giải quyết: 

Điều 39. Thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo lãnh thổ

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;

Như vậy,theo quy định trên thì bạn cần nộp đơn ly hôn ở Tòa án Nhân dân cấp Huyện theo nơi cư trú hoặc nơi làm việc của người chồng bạn.Hoặc giữa vợ chồng bạn có thể thỏa thuận bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú hoặc làm việc của bạn để giải quyết.Tức là bạn phải thỏa thuẩn với chồng bạn thì bạn mới có thể nộp đơn ly hôn đơn phương ở tòa án cấp huyện ở Nghệ An.

Trên đây là tư vấn của Công ty luật Đại Kim về thẩm quyền giải quyết ly hôn, mọi thắc mắc có liên quan xin vui lòng liên hệ để được tư vấn qua số điện thoại: 0948 596 388 

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Xem bài liên quan


Từ khóa:


Có thể bạn quan tâm

Pháp luật hiện hành quy định thế nào về ly hôn có yếu tố nước ngoài

Tôi và chồng tôi (người Đài Loan) kết hôn cuối năm 2014 đã đăng ký giấy kết hôn ở Việt nam rồi đến đầu năm 2015 chồng tôi về nước mất liên lạc đến nay,tôi không thể liên lạc gì được với anh ấy,này tôi muốn ly hôn để không vướng bận gì để tạo cuộc sống mới.vậy tôi phải làm sao?chi phí như thế nào?tôi chân thành cảm ơn.
-Nguyễn Thanh Tuyền-


Tư vấn phân chia tài sản nhà đất

Thưa Luật sư, tôi muốn ly hôn với chồng tôi nhưng về vấn đề tài sản thì tôi không biết như thế nào cho đúng. Trước khi kết hôn thì ba mẹ chồng chia cho chồng tôi một miếng đất. Sau khi kết hôn chúng tôi xây nhà riêng trị giá gần 400 triệu. Tôi nghe nói là nếu chia tài sản tôi chỉ được hưởng số tiền xây nhà chứ không được chia tài sản cả nhà cả đất phải không ạ? Nếu vậy thì tôi được hưởng những quyền lợi gì? Con chúng tôi năm nay 9 tuổi thì ai sẽ có quyền nuôi con?

Xin cảm ơn luật sư!


Giải quyết vấn đề nuôi con và chia tài sản khi sống chung như vợ chồng

Chào quý luật sư, tôi có câu hỏi như sau: Hai chúng tôi vẫn chưa đăng ký kết hôn mà chỉ sống chung với nhau từ năm 1995 đến nay. Chúng tôi có 01 con chung, tài sản gồm hai căn nhà có giấy tờ mang tên tôi, 01 ôtô, một mảnh đất mua chung với người khác mang tên vợ tôi nhưng thực tế đều là tài sản chung vì mảnh đất này chúng tôi cùng mua bằng tài sản chung của hai vợ chồng. Đến nay, chúng tôi không ở được với nhau nữa và đã ly thân được mấy tháng. Vậy xin luật sư cho biết, chúng tôi có phải ra Tòa để làm thủ tục xin ly hôn hay không, con, tài sản thì chia như thế nào?
Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư, xin cảm ơn!

 


Thủ tục thuận tình ly hôn mới nhất

Xin chào công ty Luật Đại Kim, tôi có yêu cầu mong quý công ty tư vấn giúp: Hai vợ chồng chúng tôi có đăng ký kết hôn vào năm 2010, nhưng do mâu thuẫn kéo dài và nhiều nguyên nhân tác động, chúng tôi đã quyết định ly hôn. Chúng tôi đã thỏa thuận với nhau về phân chia tài sản và quyền nuôi con Vậy xin cho hỏi thủ tục ly hôn mới nhất ra sao? Xin cảm ơn!


Hướng dẫn thủ tục ly hôn khi chồng bỏ nhà đi không có tin tức gì

Thưa luật sư, Luật sư cho em hỏi, bạn của em là nữ, thường trú tại Hậu Lộc, Thanh Hóa đã kết hôn với một người ở Phú Thọ. Từ năm 2009, sau khi đăng kí kêt hôn lại sống tại Hậu Lộc, Thanh Hóa và năm 2010 người chồng bỏ nhà đi từ đó không về. Và cũng không có tin tức gì. Vậy giờ bạn em muốn ly hôn thì phải làm thế nào và ai có thể giúp bạn em? Xin luật sư cho em biết ạ!


Dịch vụ nổi bật