Mức phạt mới nhất khi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép ?

Cập nhật | Số lượt đọc: 660

Vấn đề xử phạt đối với hành vi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép sẽ bị xử lý ra sao? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.

Nội dung tư vấn:

Chào quý công ty! tôi muốn được tư vấn về trường hợp như sau: khi mà xây nhà phải xin giấy phép xây dựng mà không xin thì có bị xử lý hay không? Mức phạt là bao nhiêu tiền, có bị phá dỡ nhà hay không? Tương tự nếu tôi xin giấy phép xây dựng 1 tầng mà lại xây 2 tầng thì bị xử lý thế nào?

Luật sư trả lời:

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình.

Theo quy định của Luật Xây dựng thì chỉ có những trường hợp công trình xây dựng được miễn cấp giấy phép xây dựng mới không cần làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng (theo điều 89). Điều đó có nghĩa những công trình không thuộc diện miễn giấy phép xây dựng thì phải có giấy phép xây dựng.

Đối với những trường hợp phải xin giấy phép xây dựng thì phải có giấy phép xây dựng mới được tổ chức thi công và phải xây dựng đúng nội dung giấy phép xây dựng. Nếu vi phạm những điều này sẽ bị áp dụng biện pháp xử phạt hành chính, cụ thể như sau:

Ngày 27 tháng 11 năm 2017 Chính phủ ban hành Nghị định 139/2017 quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực đầu tư xây dựng, theo đó hành vi tổ chức xây dựng khi không có giấy phép hoặc không đúng nội dung của giấy phép xây dựng sẽ bị xử phạt với mức phạt như sau:

Điều 15: Vi phạm quy định về trật tự xây dựng

2. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng."

....

4. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

...

5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Ngoài việc bị xử phạt hành chính với mức phạt khá cao như trên, thì tổ chức/ cá nhân vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

Đối với trường hợp đang thi công xây dựng thì tiến hành biện pháp khắc phục hậu quả theo trình tự dưới đây:

Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng;

Hết thời hạn 60 ngày tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

Đối với trường hợp đã xây dựng xong thì áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình vi phạm.

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về “Mức phạt mới nhất năm 2018 khi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép”. Nếu có bất cứ thắc mắc nào hoặc cần được tư vấn và hỗ trợ chi tiết hơn về vấn đề này vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau đây:

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Có được cấp phép xây dựng cho đất thổ cư, đất có sổ đỏ không?

Để đi tìm câu trả lời cho câu hỏi này, mời bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng

Cơ quan có thẩm quyền phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng là đúng hay sai? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Cấp phép xây dựng nhà ở trên diện tích đất phát sinh thêm

Cùng tham khảo về điều kiện và cách thức xin cấp phép xây dựng nhà ở trên diện tích đất phát sinh thêm qua bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Sang tên nhà đất khi chủ sở hữu xây nhà không có giấy phép

Cùng Luật Đại Kim tham khảo trường hợp sang tên nhà đất khi chủ sở hữu xây nhà không có giấy phép xây dựng trong bài viết sau đây của chúng tôi.


Điều kiện và thủ tục cấp giấy phép cho nhà ở riêng lẻ tại đô thị

Điều kiện và thủ tục cấp giấy phép cho nhà ở riêng lẻ tại đô thị là gì và bao gồm những bước nào? Vui lòng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Dịch vụ nổi bật