Quy định về trách nhiệm bảo vệ và phát triển đất trồng lúa

Cập nhật | Số lượt đọc: 570

Quy định về trách nhiệm bảo vệ và phát triển đất trồng lúa là gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.

Pháp luật quy định như thế nào về trách nhiệm của Nhà nước và người sử dụng đất trong việc bảo vệ và phát triển đất trồng lúa?

Câu hỏi:

Chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi: Nhà tôi được nhà nước giao 500 mét vuông đất để trồng lúa, nay do gia đình nhà tôi không còn nhu cầu sử dụng đất để trồng lúa nữa và muốn chuyển sang trồng cây lâu năm. Vậy gia đình tôi có được chuyển sang trồng cây lâu năm được không. Và tôi muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là pháp luật quy định như thế nào về trách nhiệm của Nhà nước và người sử dụng đất trong việc bảo vệ và phát triển đất trồng lúa? Xin cám ơn!

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Điều 134 Luật đất đai 2013 quy định về trách nhiệm của Nhà nước và người sử dụng đất trong việc bảo vệ và phát triển đất trồng lúa như sau:

– Nhà nước:

+ Nhà nước có chính sách bảo vệ đất trồng lúa, hạn chế chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp. Trường hợp cần thiết phải chuyển một phần diện tích đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích khác thì Nhà nước có biện pháp bổ sung diện tích đất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa.

+ Bên cạnh đó Nhà nước có chính sách hỗ trợ, đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng, áp dụng khoa học và công nghệ hiện đại cho vùng quy hoạch trồng lúa có năng suất, chất lượng cao.

– Người sử dụng đất:

+ Người sử dụng đất trồng lúa có trách nhiệm cải tạo, làm tăng độ màu mỡ của đất; không được chuyển sang sử dụng vào mục đích trồng cây lâu năm, trồng rừng, nuôi trồng thủy sản, làm muối và vào mục đích phi nông nghiệp nếu không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

+ Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước phải nộp một khoản tiền để Nhà nước bổ sung diện tích đất chuyên trồng lúa nước bị mất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, nếu gia đình bạn muốn chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm thì phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Diện tích đất ở trong khuôn viên thửa đất có vườn, ao

Diện tích đất ở trong khuôn viên thửa đất có vườn, ao được xác định như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Sự điều chỉnh về nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cần tuân thủ những nguyên tắc nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây.


Phân biệt đất thương mại, dịch vụ với đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp

Phân biệt đất thương mại, dịch vụ với đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp như thế nào? Cùng Luật Đại Kim theo dõi trong bài viết sau đây.


Chủ thể được phép sử dụng đất khu công nghiệp, khu chế xuất

Chủ thể được phép sử dụng đất khu công nghiệp, khu chế xuất bao gồm những ai? Vui lòng cùng theo dõi bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Những chủ thể được phép sử dụng đất có mặt nước

Những chủ thể được phép sử dụng đất có mặt nước sẽ được chúng tôi làm rõ trong bài viết của chúng tôi. Mời các bạn cùng tham khảo.


Dịch vụ nổi bật