Xác nhận có quốc tịch Việt Nam

Cập nhật | Số lượt đọc: 850

Bạn tôi là người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài, có chồng là người Hoa Kỳ. Bạn tôi được nhập quốc tịch Hoa Kỳ năm 2016 và chưa thôi quốc tịch Việt Nam. Tháng 11/2017, bạn tôi về Việt Nam sinh con và đăng ký khai sinh cho cháu tại UBND cấp huyện.

Bạn tôi dự định chọn quốc tịch Mỹ cho con nhưng được cán bộ hướng dẫn giải thích nếu chọn quốc tịch nước ngoài thì phải có văn bản thỏa thuận chọn quốc tịch cho con và có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền Hoa Kỳ. Tuy nhiên khi liên hệ với cơ quan đại diện Hoa Kỳ tại Việt Nam thì yêu cầu này không được chấp nhận và hướng dẫn phải đăng ký khai sinh trước. Vì vậy, bạn tôi muốn đăng ký cho cháu có quốc tịch Việt Nam và được hướng dẫn là bạn tôi phải có văn bản xác nhận cho giữ quốc tịch Việt Nam của chủ tịch nước. Nhưng bạn tôi lại không có văn bản này. Vậy, bạn tôi phải làm gì để có giấy xác nhận cho giữ quốc tịch Việt Nam ?

>>  Luật sư tư vấn pháp luật, gọi:   0948 596 388 

Trả lời:

  1. Căn cứ pháp luật
  • Luật Hộ tịch năm 2014
  • Luật Quốc tịch năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014
  1. Nội dung tư vấn

Theo thông tin bạn hỏi thì bạn của bạn đang có cả quốc tịch Việt Nam và quốc tịch Hoa Kỳ, có chồng là công dân Hoa Kỳ. Bạn của bạn sinh con tại Việt Nam. Theo quy định của Điều 35 Luật hộ tịch, cháu bé được sinh ra tại Việt Nam, có cha là người nước ngoài và mẹ là công dân Việt Nam nhưng có thêm quốc tịch nước ngoài thì cháu bé sẽ được đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cha mẹ cháu bé cư trú.

Liên quan đến việc bạn của bạn lựa chọn cho cháu bé mang quốc tịch nước ngoài (theo cha) thì theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật hộ tịch, người đi đăng ký khai sinh cho cháu bé sẽ phải nộp giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật này (gồm: tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh của cơ quan y tế nơi cháu bé được sinh ra cấp) cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là người nước ngoài thì phải nộp văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc chọn quốc tịch cho con. Trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch nước ngoài cho con thì văn bản thỏa thuận phải có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền của nước ngoài mà người đó là công dân. Như vậy, việc bạn của bạn được hướng dẫn các thủ tục tiến hành đăng ký khai sinh cho cháu bé nếu cháu bé được lựa chọn mang quốc tịch nước ngoài là đúng quy định pháp luật.

Trường hợp cháu bé được lựa chọn mang quốc tịch Việt Nam theo quốc tịch của mẹ, theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 thì ngoài Tờ khai đăng ký khai sinh và giấy chứng sinh, cần phải cung cấp văn bản thỏa thuận của cha mẹ cháu bé vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Để xác định bạn của bạn (mẹ cháu bé) có còn mang quốc tịch Việt Nam hay không, ngoài việc xuất trình giấy tờ tùy thân chứng minh quốc tịch Việt Nam (như Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu do Cơ quan có thẩm quyền Việt Nam cấp còn giá trị sử dụng) thì còn cần phải cung cấp được Giấy xác nhận bạn của bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam (đây là thủ tục đề nghị cấp Giấy xác nhận có quốc tịch Việt Nam - được thực hiện tại Sở Tư pháp nơi người đó cư trú). Theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam thì không có giấy tờ xác nhận cho giữ quốc tịch Việt Nam của Chủ tịch nước.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng gọi: 0948 596 388 để được đội ngũ luật sư, chuyên gia pháp lý tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thủ tục đăng ký thường trú cho con sinh ra ở nước ngoài

 Vợ chồng tôi (quốc tịch Việt Nam) sinh con ở nước ngoài và đã làm giấy khai sinh cho con tại đại sứ quán Việt Nam đặt trên nước đó. Hiện nay, gia đình tôi đã về Việt Nam sinh sống, chúng tôi muốn làm sổ hộ khẩu cho con. Vậy, tôi xin hỏi thủ tục để nhập hộ  khẩu cho cháu như thế nào?


Quy đinh về công chứng hợp đồng ủy quyền

Xin chào luật sư công ty Luật Đại Kim, xin cho tôi hỏi: trường hợp nội dung ủy quyền là thay mặt bên ủy quyền trong việc chuyển quyền sở hữu tài sản, tặng cho, thế chấp tài sản là bất động sản thì có được công chứng hoặc chứng thực không? Cơ sở pháp lý quy định về nội dung này?


Nên làm gì khi bị người khác xúc phạm danh dự, uy tín, nhân phẩm ?

Thưa luật sư! Chồng em hiện la một giáo viên,đảng viên nhưng anh nhiều lần uống rượi say về chửi và xúc phạm em, rồi nhiều lần đánh đập gây thương tích ngoài da như bầm mặt,tay chân bị bầm tím,nhưng nghĩ tình vợ chồng em rán cam chịu nhịn để sống mong anh sẽ thay đổi nên không báo với ai


Tranh chấp hợp đồng đặt cọc mua bán nhà đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Tháng 2/2017, vợ chồng ông An bà Hằng (đang thường trú tại Hải Phòng) biết bà Lan (thường trú tại La Thành, Hà Nội) có nhu cầu bán căn nhà có diện tích 60m2 (trên phố Phan Đình Phùng, Hà Nội). Tài sản này đã được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, ngôi nhà và diện tích đất này đang là tài sản thế chấp tại Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn nhằm đảm bảo khoản vay 3 tỉ của bà Lan tại ngân hàng


Thủ tục xin mở cổng ra con hẻm là lối đi duy nhất

Thưa luật sư, xin hỏi: “Hiện tại nhà tôi nằm trong một hẻm có chiều rộng trung bình là 1m, hẻm hiện tại là lối đi duy nhất của nhà tôi, tuy nhiên lối đi này có một nhà trổ cửa hông từ trước, dù có cửa mặt tiền ở hẻm khác rất rộng khi tôi đến mua nhà, và cũng ít khi sử dụng cửa này, hiện tại cũng trám sơ bên dưới không mở được.


Dịch vụ nổi bật