Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ gia đình khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không?

Cập nhật | Số lượt đọc: 1122

Thưa luật sư, Xin hỏi: Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không ? Cảm ơn luật sư! 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Đại Kim, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau

1.Cơ sở pháp lý: 

- Luật đất đai năm 1993.

Luật đất đai năm 2003

Luật đất đai năm 2013

2. Luật sư tư vấn:

Vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Đối với việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 1994 được quy định tại Luật đất đai 1993. Khoản 1, Điều 2, Luật đất đai 1993 quy định:

“Điều 2.

1. Người sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận thì được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xét và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.”

Như vậy,tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 1994 . Điều kiện Tổ chức, hộ gia đình và cá nhân được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là việc sử dụng thửa đất đó phải ổn định, không có tranh chấp, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn tại nơi có thửa đất xác nhận và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Việc có nhà trên đất hay không, không phải là điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim .Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Xử lý việc xây nhà trên thửa đất nằm trong hành lang đường giao thông ?

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề cần tư vấn như sau:

" Tôi có một miếng đất tiếp giáp 2 đường huyện. Nhưng khi làm thủ tục chuyển mục đích cán bộ đo vẽ chỉ xác định hành lang 1 đường. Còn đường kia không xác định. Sau đó UBND huyện cho chuyển mục đích và được cấp giấy kể cả phần đất hành lang đường còn lại Tôi cất gần nữa nhà thì bị thanh tra xây dựng lập biên bản xử phạt và buộc tôi tháo dỡ nhà như vậy đúng không. Tôi cất trong phần chuyển mục đích là đất ở mà. cảm ơn!"


Thủ tục, lệ phí chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở

Công ty luật Đại Kim tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp, đất vườn thành đất ở và quy trình thủ tục cũng như mức thuế áp chuyển mục đích sử dụng đất:


Có sổ đỏ rồi thì có phải xin cấp sổ hồng không?

Luật Đại Kim tư vấn Luật Đất đai, luật nhà ở, luật xây dựng về: Mua bán chung cư cũ, phí làm sổ hồng cho nhà chung cư, sang tên căn hộ chung cư mini,


Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm thì có cần được cấp phép không?

Luật Đại Kim tư vấn và giải đáp một số câu hỏi của khách hàng trong lĩnh vực đất đai về chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp, chuyển đổi mục đích đất trang tại... theo quy định của pháp luật hiện hành:


Có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai hay không ?

Luật Đại Kim tư vấn và giải đáp quy định của Luật Đất đai năm 2013 về các vấnd đề: Chuyển nhượng đất hình thành trong tương lai, chuyển nhượng đất không có sổ đỏ, chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay... và các vấn đề pháp lý khác liên quan.


Dịch vụ nổi bật