Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ phải nộp khi mua nhà chung cư như thế nào?

Cập nhật | Số lượt đọc: 662

Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty cho mình hỏi. Mình muốn mua 1 căn nhà chung cư từ chủ đầu tư làm Giấy chứng nhận lần đầu. Vậy có phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ không? Ai là người phải đóng và quy định đó ở đâu?

Luật sư tư vấn:

Lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân là hai khoản nghĩa vụ tài chính mà các chủ thể mua, bán nhà ở hình thành trong tương lai nói riêng và các loại hình nhà ở khác nói chung phải thực hiện để thực hiện nghĩa vụ với nhà nước và để được nhà nước cấp văn bằng bảo hộ - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Nhưng lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân là hai loại nghĩa vụ áp dụng cho hai loại chủ thể đối lập nhau trong hoạt động mua bán, đó là:

+ Thuế thu nhập cá nhân là nghĩa vụ tài chính mà bên bán phải chịu vì từ hoạt động bán nhà, họ thu được lợi nhuận.

+ Còn lệ phí trước bạ là nghĩa vụ tài chính mà bên mua phải thực hiện nộp khi muốn được nhà nước đăng ký quyền sở hữu cho căn nhà đó.

Căn hộ chung cư là tài sản hình thành trong tương lai và cũng là bất động sản phải thực hiện đăng ký quyền sở hữu theo quy định pháp luật. Chính vì vậy, chủ sở hữu căn hộ chung cư muốn bán (chủ đầu tư) và người mua vẫn phải thực hiện nghĩa vụ nêu trên. Điều này được ghi nhận trong khoản 5 Điều 3 Văn bản hợp nhất Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2014 và Điều 3 Nghị định số 140/2016/NĐ– CP:

Điều 3. Thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

5.Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;

b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước;

d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức”.

Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ

Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp thuộc diện miễn lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.”

Song trường hợp của quý khách mua căn hộ chun cư từ chủ đầu tư – doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo quy định pháp luật nên chủ đầu tư không phải nộp thuế thu nhập cá nhân mà phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp cho khoản thu nhập phát sinh từ hoạt động bán căn hộ chung cư là tài sản của doanh nghiệp. Còn về phía quý khách, quý khách phải nộp lệ phí trước bạ để được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng trao đổi trực tiếp với 0948 596 388 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Giải đáp thắc mắc về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Luật Đại Kim tư vấn quy đinh của Luật đất đai năm 2013 về: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cấp sổ đối với đất ruộng, đất khai hoang và vấn đề chuyển mục đích sử dụng đất theo luật định:


Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai trong nội bộ gia đình và vấn đề mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất ?

Công ty luật Đại Kim giải đáp những vấn đề pháp lý về tranh chấp nhà đất, tranh chấp hợp đồng mua bán đất đai (viết tay), tranh chấp tài sản thừa kế là đất đai... theo quy định của Luật Đất đai, luật nhà ở hiện hành:


Hướng dẫn điều kiện tách thửa theo từng khu vực và thời gian thực hiện việc tách thửa ?

Luật Đại Kim tư vấn Luật đất đai về điều kiện tách thửa, tách sổ đỏ, thời gian tách thửa cũng như mức phí, lệ phí nhà nước khi thực hiện hoạt động tách thửa theo luật định:


Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ gia đình khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không?

Thưa luật sư, Xin hỏi: Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không ? Cảm ơn luật sư! 


Xử lý việc xây nhà trên thửa đất nằm trong hành lang đường giao thông ?

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề cần tư vấn như sau:

" Tôi có một miếng đất tiếp giáp 2 đường huyện. Nhưng khi làm thủ tục chuyển mục đích cán bộ đo vẽ chỉ xác định hành lang 1 đường. Còn đường kia không xác định. Sau đó UBND huyện cho chuyển mục đích và được cấp giấy kể cả phần đất hành lang đường còn lại Tôi cất gần nữa nhà thì bị thanh tra xây dựng lập biên bản xử phạt và buộc tôi tháo dỡ nhà như vậy đúng không. Tôi cất trong phần chuyển mục đích là đất ở mà. cảm ơn!"


Dịch vụ nổi bật