Cấp sổ đỏ trong trường hợp chưa chuyển quyền sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 526

Cấp sổ đỏ trong trường hợp chưa chuyển quyền sử dụng đất làm như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.

Câu hỏi:

Chào luật sư Đại Kim. Năm 1990 gia đình tôi có xây dựng một ngôi nhà 90 m2 trên đất vườn mà bố mẹ tôi để lại. Gia đình tôi sử dụng ổn định đất từ đó đến nay và không hề có tranh chấp gì xảy ra. Ngoài ra do đất là bố mẹ để lại nên chúng tôi không làm sổ đỏ. Nay do có nhu cầu bán nên phải làm sổ đỏ mà chưa biết thủ tục như thế nào. Vậy luật cho tôi hỏi: Trường hợp người sử dụng đất đã chuyển quyền sử dụng đất trước đây nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định, nay muốn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì cần phải thực hiện những thủ tục gì? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Điều 82 Nghị định số 43/2013/NĐ-CP quy định về thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định như sau:

Cấp sổ đỏ trong trường hợp chưa chuyển quyền sử dụng đất

1. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01/01/2008 mà đất đó chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại trường hợp (2) thì người nhận chuyển quyền sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai 2013 và quy định tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được bắt buộc người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

2. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01/7/2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có Giấy chứng nhận của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định thì thực hiện theo quy định như sau:

– Người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và các giấy tờ về quyền sử dụng đất hiện có;

– Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển quyền và niêm yết tại trụ sở ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển quyền. Trường hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương ba số liên tiếp (chi phí đăng tin do người đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trả);

– Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo hoặc đăng tin lần đầu tiên trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương mà không có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai lập hồ sơ để trình cơ quan có thẩm quyền quyết định hủy Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp không nộp Giấy chứng nhận để làm thủ tục đồng thời cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mới cho bên nhận chuyển quyền.

Trường hợp có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai hướng dẫn các bên nộp đơn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định.

Như vậy để được cấp sổ đỏ trong trường hợp chưa chuyển quyền sử dụng đất bạn cần chú ý những quy định pháp luật như trên. Liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau để được hỗ trợ nhanh chóng hơn.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Những trường hợp nào được nhận quyền sử dụng đất?

Những trường hợp nào được nhận quyền sử dụng đất? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Những điểm mới về thời điểm thực hiện các quyền của người sử dụng đất

Những điểm mới về thời điểm thực hiện các quyền của người sử dụng đất là gì? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để có cái nhìn cụ thể hơn về vấn đề này.


Thủ tục cấp lại sổ đỏ đã mất theo quy định của pháp luật hiện hành

Thủ tục cấp lại sổ đỏ đã mất theo quy định của pháp luật hiện hành được quy định tại Luật Đất đai 2013 và hệ thống văn bản như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo.


Chủ thể nào được lựa chọn hình thức sử dụng đất?

Chủ thể nào được lựa chọn hình thức sử dụng đất? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết của Luật Đại Kim chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

 


Nhà nước có những khoản thu nào từ đất đai?

Nhà nước có những khoản thu nào từ đất đai? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Dịch vụ nổi bật