Chủ thể nào được lựa chọn hình thức sử dụng đất?

Cập nhật | Số lượt đọc: 591

Chủ thể nào được lựa chọn hình thức sử dụng đất? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết của Luật Đại Kim chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

 

Câu hỏi

Công ty tôi đang có dự định thuê đất của một cá nhân để thực hiện hoạt động sản xuất kinh doanh. Cá nhân đó đang thuê đất của Nhà nước với thời hạn 50 năm( tính đến thời điểm hiện tại thì cá nhân đó đã thuê đất được 20 năm), và trả tiền thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm. Nay công ty tôi muốn thuê đất của người đó trong thời hạn 30 năm còn lại và muốn trả tiền thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê có được không?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật sư Luật Đại Kim xin giải đáp như sau:

Chủ thể nào được lựa chọn hình thức sử dụng đất?

Khác với Luật đất đai 2003, Luật đất đai 2013 chỉ quy định quyền lựa chọn hình thức sử dụng đất trong việc thuê đất trả tiền thuê hàng năm hay trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê (Điều 172) mà không quy định về quyền được lựa chọn hình thức giao đất hay thuê đất như trước đây, bởi theo Luật đất đai 2013 các trường hợp giao đất đã bị thu hẹp lại và tập trung vào hình thức thuê đất. Theo đó:

– Về phạm vi và cách thức lựa chọn: Ngay từ ban đầu khi có nhu cầu sử dụng đất, người sử dụng đất có thể lựa chọn cho mình hình thức thuê đất trả tiền hàng năm hoặc thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê; hoặc đang trong quá trình sử dụng đất, người sử dụng đất có thể xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền để chuyển từ thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê.

– Về chủ thể được thực hiện: Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Ý nghĩa: Việc được lựa chọn hình thức sử dụng đất tạo điều kiện thuận lợi cho người sử dụng đất được tiếp cận đất đai, chủ động hơn trong quá trình sử dụng đất, có thể chọn cho mình một hình thức sử dụng đất phù hợp với nhu cầu, mục đích sử dụng đất và khả năng tài chính hiện có.

Như vậy, khi công ty bạn thuê đất của cá nhân đó và muốn trả tiền thuê đất theo hình thức trả tiền một lần cho cả thời gian thuê thì vẫn thực hiện được.

Để được tư vấn và hỗ trợ pháp lý kịp thời vui lòng liên hệ với Luật Đại Kim theo thông tin dưới đây.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Nhà nước có những khoản thu nào từ đất đai?

Nhà nước có những khoản thu nào từ đất đai? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Những trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất

Những trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Bồi thường di chuyển mồ mả khi nhà nước thu hồi đất

Bồi thường di chuyển mồ mả khi nhà nước thu hồi đất được cơ quan và tổ chức có liên quan thực hiện như thế? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết của chúng tôi.


Thủ tục đăng ký biến động đối với trường hợp tổ chức lại doanh nghiệp

Thủ tục đăng ký biến động đối với trường hợp thành lập doanh nghiệp tư nhân, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển đổi công ty; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp là gì? Hãy cùng tham khảo bài viết sau của chúng tôi.


Thẩm quyền giải quyết tranh chấp về địa giới hành chính

Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền giải quyết trong trường hợp có tranh chấp về địa giới hành chính? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Dịch vụ nổi bật