Những trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 654

Những trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Văn Thành quê ở Bắc Giang, tôi đang có một thắc mắc về vấn đề nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất khi nào? Vậy Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định của Luật đất đai hiện hành thì những trường hợp nào được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất?

Xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật sư Luật Đại Kim xin tư vấn như sau:

Điều 55 Luật đất đai 2013 quy định những trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất bao gồm:

Thứ nhất, hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở; tổ chức kinh tế được giao đất đế thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở đế bán hoặc đe bán kết hợp cho thuê.

Quy định với nhóm chủ thể này so với Luật đất đai 2003, thì Luật đất đai 2013 đã thu hẹp đối tượng giao đất có thu tiền sử dụng đất (giảm hai đối tượng tương ứng với ba loại đất) chuyển sang thuê đất (đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh, đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh, đất nông nghiệp), chỉ còn giao đất có thu tiền sử dụng đất đối với đất ở.

Quy định này là phù hợp với thực tế hiện nay, khi mà quỹ đất “công” do Nhà nước quản lý không còn nhiều do phần lớn đất đai đã được giao, cho thuê cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định lâu dài (gọi chung là người sử dụng đất).

Những trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất?

Thứ hai, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê.

Với quy định này cho thấy, lần đầu tiên Luật đất đai 2013 ghi nhận đối tượng là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện các dự án đầu tư xây dựng nhà ở (trước đây đối tượng này chỉ có ở hình thức thuê đất của Nhà nước hoặc có đất từ hình thức góp vốn để hợp tác đầu tư).

Quy định mới này là một sự tiến bộ và cần thiết, thể hiện quan điểm của Đảng và Nhà nước ta về việc tôn trọng sự bình đẳng giữa các thành phần kinh tế, giữa nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài trong hoạt động kinh doanh, khắc phục tình trạng đối xử bất bình đẳng giữa nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài khi tiếp cận đất đai mà Luật đất đai 2003 đã bộc lộ, theo đó, các chủ thể đầu tư trong nước được Nhà nước giao đất để đầu tư xây dựng nhà ở (Điều 34 Luật đất đai 2003), trong khi các tổ chức, cá nhân nước ngoài lại chỉ được Nhà nước cho thuê đất (Điều 35 Luật đất đai 2003). Vì vậy, sự thay đổi này là hợp lý và cần thiết.

Ngoài mục đích và ý nghĩa nêu trên, Luật đất đai 2013 ghi nhận thêm hình thức giao đất có thu tiền đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để đầu tư xây dựng nhà ở tại Việt Nam cũng là nhằm thu hút nguồn vốn lớn của nhà đàu tư nước ngoài vào thị trường bất động sản, góp phần thúc đẩy thị trường này phát triển. Đồng thời, tạo cơ hội cạnh tranh lành mạnh và bình đẳng giữa các chủ thể đầu tư trong lĩnh vực này nhằm cung cấp cho thị trường bất động sản sự phong phú của hàng hoá bất động sản để đáp ứng nhu cầu ngày càng cao và đa dạng của người tiêu dùng.

Thứ ba, tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng. Đây là quy định mới trong Luật đất đại 2013.

Quy định này đã thể hiện tính thời sự, đáp ứng yêu cầu của thực tiễn đặt ra. Bởi trong Luật đất đai 2003, đất làm nghĩa trang, nghĩa địa là đối tượng thuộc nhóm được giao đất không thu tiền sử dụng đất và quy định này đã gây khó khăn khi giải quyết thực tiễn là có những dự án đầu tư hạ tàng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng xuất hiện trong thời gian gần đây với bản chất là đầu tư hạ tầng để kinh doanh nhưng lại được hưởng ưu đãi không thu tiền sử dụng đất.

Do đó, Luật đất đai 2013 chia đất làm nghĩa trang, nghĩa địa thành 2 nhóm có địa vị pháp lý đất đai khác nhau là: nghĩa trang, ngnĩa địa thông thường và dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyến nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng là nhằm giải quyết vướng mắc trên.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Bồi thường di chuyển mồ mả khi nhà nước thu hồi đất

Bồi thường di chuyển mồ mả khi nhà nước thu hồi đất được cơ quan và tổ chức có liên quan thực hiện như thế? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết của chúng tôi.


Thủ tục đăng ký biến động đối với trường hợp tổ chức lại doanh nghiệp

Thủ tục đăng ký biến động đối với trường hợp thành lập doanh nghiệp tư nhân, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển đổi công ty; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp là gì? Hãy cùng tham khảo bài viết sau của chúng tôi.


Thẩm quyền giải quyết tranh chấp về địa giới hành chính

Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền giải quyết trong trường hợp có tranh chấp về địa giới hành chính? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất nằm trong quy hoạch không?

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất nằm trong quy hoạch không? Mời các bạn cùng Luật Đại Kim tìm câu trả lời trong bài viết sau của mình.


Đăng ký biến động đất do thay đổi chứng minh nhân dân

Đăng ký biến động đất do thay đổi chứng minh nhân dân thực hiện như thế nào? Vui lòng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Dịch vụ nổi bật