Chủ thể nào được phép sử dụng đất cho hoạt động khoáng sản?

Cập nhật | Số lượt đọc: 564

Chủ thể nào được phép sử dụng đất cho hoạt động khoáng sản? Mời các bạn cùng tham khảo những thông tin về vấn đề này trong bài viết của chúng tôi.

Câu hỏi:

Tôi là Hoàng Văn Nam. Tôi đang muốn đầu tư kinh doanh về hoạt động khoáng sản nhưng còn vướng một số thắc mắc. Luật sư cho tôi hỏi, đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản là gì? Các chủ thể nào được phép sử dụng đất cho hoạt động khoáng sản? Việc sử dụng đất của các chủ thể này phải đáp ứng được những điều kiện gì?

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản bao gồm đất để thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản và khu vực các công trình phụ trợ cho hoạt động khoáng sản và hành lang an toàn trong hoạt động khoáng sản (Điều 152 Luật đất đai 2013).

Các chủ thể nằm trong diện được Nhà nước cho thuê đất để thăm dò, khai thác khoáng sản bao gồm: tố chức, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được phép thực hiện dự án thăm dò, khai thác khoáng sản.

Việc sử dụng đất của các chủ thể này cần đáp ứng được những điều kiện sau:

–   Có giấy phép hoạt động khoáng sản và quyết định cho thuê đất để thăm dò, khai thác khoáng sản hoặc quyết định cho thuê đất đế làm mặt bằng chế biến khoáng sản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Chính phủ;

–   Thực hiện các biện pháp bảo vệ môi trường, xử lý chất thải và các biện pháp khác để không gây thiệt hại cho người sử dụng đất trong khu vực và xung quanh;

–   Sử dụng đất phù hợp với tiến độ thăm dò, khai thác khoáng sản; người sử dụng đất có trách nhiệm trả lại đất đúng với tiến độ thăm dò, khai thác khoáng sản và trạng thái lớp đất mặt được quy định trong hợp đồng thuê đất;

–   Trường hợp thăm dò, khai thác khoáng sản mà không sử dụng lớp đất mặt hoặc không ảnh hưởng đến việc sử dụng mặt đất thì không phải thuê đất mặt.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Quyền sử dụng đất của hợp tác xã khi giải thể, phá sản

Quyền sử dụng đất của hợp tác xã khi giải thể, phá  là gì? Mời các bạn cùng theo dõi bài viết sau của Luật Đại Kim để hiểu hơn về vấn đề này.


Trường hợp thu hồi đất không được bồi thường tài sản với đất

Các trường hợp thu hồi đất không được bồi thường tài sản với đất là những trường hợp gì? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Quy định về trách nhiệm bảo vệ và phát triển đất trồng lúa

Quy định về trách nhiệm bảo vệ và phát triển đất trồng lúa là gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Diện tích đất ở trong khuôn viên thửa đất có vườn, ao

Diện tích đất ở trong khuôn viên thửa đất có vườn, ao được xác định như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Sự điều chỉnh về nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cần tuân thủ những nguyên tắc nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây.


Dịch vụ nổi bật