Đăng ký biến động đất do thay đổi chứng minh nhân dân

Cập nhật | Số lượt đọc: 748

Đăng ký biến động đất do thay đổi chứng minh nhân dân thực hiện như thế nào? Vui lòng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi là Nguyễn Lâm Anh ở Thái Bình, xin hỏi vấn đề như sau: Năm 2012, tôi có mua một mảnh đất 200m2 và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên tôi với số chứng minh nhân dân cũ (9 số). Tháng 2/2016, tôi làm thẻ căn cước công dân mới. Đến nay, do một số lý do nên tôi muốn bán mảnh đất 200m2 cho anh Minh là hàng xóm của tôi nhưng do số chứng minh thư trên sổ đỏ mảnh đất là số chứng minh thư cũ nên văn phòng công chứng nói không thể làm thủ tục mua bán cho tôi (Mặc dù có cả giấy xác nhận số chứng minh nhân dân cũ nhưng vẫn không thể thực hiện giao dịch nhà đất). Vậy xin hỏi giờ tôi phải làm thế nào? tôi có phải sửa đổi số chứng minh nhân dân trên Giấy chứng nhận không? Thủ tục ra sao? Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn Luật Đại Kim xin trả lời như sau:

Khoản 6 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT và Khoản 1 Điều 19 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT sửa đổi, bổ sung một số nội dung của Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT như sau:

6. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận (đổi tên hoặc giấy tờ pháp nhân, giấy tờ nhân thân, địa chỉ); giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên; thay đổi do xác định lại diện tích đất ở trong thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở; thay đổi về hạn chế quyền sử dụng đất; thay đổi về nghĩa vụ tài chính; thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký, cấp Giấy chứng nhận gồm có:

a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Một trong các giấy tờ liên quan đến nội dung biến động:

– Văn bản công nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đối với trường hợp cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình thay đổi họ, tên;

– Bản sao sổ hộ khẩu đối với trường hợp thay đổi người đại diện là chủ hộ gia đình; văn bản thỏa thuận của hộ gia đình được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp thay đổi người đại diện là thành viên khác trong hộ;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy chứng minh quân đội và sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ khác chứng minh thay đổi nhân thân đối với trường hợp thay đổi thông tin về nhân thân của người có tên trên Giấy chứng nhận;

– Văn bản của cơ quan có thẩm quyền cho phép hoặc công nhận việc thay đổi thông tin pháp nhân đối với trường hợp thay đổi thông tin về pháp nhân của tổ chức đã ghi trên Giấy chứng nhận;

– Văn bản thỏa thuận của cộng đồng dân cư được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp cộng đồng dân cư đổi tên;

– Văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đối với trường hợp giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên;

– Chứng từ về việc nộp nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp có ghi nợ hoặc chậm nộp nghĩa vụ tài chính, trừ trường hợp người sử dụng đất được miễn giảm hoặc không phải nộp do thay đổi quy định của pháp luật;

– Quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thay đổi hạn chế về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất ghi trên Giấy chứng nhận đối với trường hợp có hạn chế theo quyết định giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; trường hợp có thay đổi hạn chế theo văn bản chuyển quyền sử dụng đất thì phải có văn bản chấp thuận thay đổi hạn chế của người có quyền lợi liên quan, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

– Bản sao một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thể hiện nội dung thay đổi đối với trường hợp thay đổi thông tin về tài sản gắn liền với đất đã ghi trên Giấy chứng nhận.

Như bạn đã trình bày bạn đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 200m2 đã mua năm 2012 với số chứng minh thư cũ (9 số) và hiện tại bạn làm thẻ căn cước công dân mới. Do vậy, theo quy định tại điều luật trên thì khi có sự thay đổi về giấy tờ nhân thân thì bạn cần phải tiến hành làm thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất trước khi tiến hành giao dịch bán quyền sử dụng 200m2 đất trên cho hàng xóm là anh Minh.

Đăng ký biến động quyền sử dụng đất do thay đổi chứng minh thư

Về trình tư, thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận được quy định tại  tại Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

Bước 1: Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký biến động đến văn phòng đăng ký đất đai.

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì thực hiện các công việc sau đây:

– Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp đã cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;

– Trường hợp đăng ký thay đổi diện tích xây dựng, diện tích sử dụng, tầng cao, kết cấu, cấp (hạng) nhà hoặc công trình xây dựng mà không phù hợp với giấy phép xây dựng hoặc không có giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải xin phép thì gửi phiếu lấy ý kiến của cơ quan quản lý, cấp phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;

– Gửi thông tin địa chính cho cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định của pháp luật;

Bước 3:

– Xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp phải cấp lại Giấy chứng nhận theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường; thông báo cho người sử dụng đất ký hoặc ký lại hợp đồng thuê đất với cơ quan tài nguyên và môi trường đối với trường hợp phải thuê đất;

– Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã; trả Giấy chứng nhận đã xác nhận cho người nộp hồ sơ đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính.

Trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất kết hợp với đăng ký biến động về các nội dung theo quy định tại Điều này thì thực hiện thêm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

Về thẩm quyền giải quyết:

– Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất đối với nơi chưa thành lập Văn phòng đăng ký đất đai, công chức địa chính ở xã, phường, thị trấn (công chức địa chính cấp xã ).

Về thời hạn giải quyết:

– Trong thời hạn không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

– Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

– Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 15 ngày.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Nhà nước thực hiện quản lý đất đai thông qua bản đồ địa chính như thế nào?

Nhà nước thực hiện quản lý đất đai thông qua bản đồ địa chính như thế nào? Mời các bạn tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.


Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất của người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải di chuyển chỗ ở

Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất của người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải di chuyển chỗ ở là nội dung chính trong bài viết sau đây của chúng tôi.


Thủ tục đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thủ tục đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới nhất năm 2019 bao gồm những bước nào? Mời các bạn tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Các phương pháp định giá đất được áp dụng trong những trường hợp nào?

Các phương pháp định giá đất được áp dụng trong những trường hợp nào? Mời các bạn cùng theo dõi bài viết sau đây của chúng tôi.


Cơ quan có thẩm quyền quyết định, phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Cơ quan có thẩm quyền quyết định, phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất là cơ quan nào? Các thông tin về vấn đề này ra sao mời các bạn cùng theo dõi tại bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Dịch vụ nổi bật