Quy định tăng mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng?

Cập nhật | Số lượt đọc: 610

Các quy định mới về tăng mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng là gì? Mời các bạn cùng tham khảo các thông tin mới trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.

Nghị định số: 139/2017/NĐ-CP (ban hành ngày 27 tháng 11 năm 2017) quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng , sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng , quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở quản lý sử dụng nhà và công sở hiện tại đang có hiệu lực thi hành hiện nay có rất nhiều điểm mới đáng chú ý.

Nghị định mới này quy định rất rõ, chi tiết và thắt chặt hơn trong các hành vi vi phạm. Đặc biệt là đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng. Cụ thể:

- Thứ nhất là đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 15 Nghị định số: 139/2017/NĐ-CP này quy định:

5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Cụ thể là đối với hành vi này đã tăng mức xử phạt vi phạm hành chính lên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị, mà theo quy định cũ (nghị định số: 121/2013/NĐ-CP) thì con số này là 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị - căn cứ theo Điểm b Khoản 6 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP)

Cùng với đó, Thứ hai là hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với công trình xây dựng sửa chữa, cải tạo cũng có quy định như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định số: 139/2017/NĐ-CP này quy đinh như sau:

Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng

2. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

- Thứ ba là đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp với công trình xây dựng mới, tại Khoản 4 điều này cũng quy định:

4. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

- Ngoài ra, những hành vi vi phạm này còn áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

11. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Buộc bổ sung phương tiện che chắn theo quy định và khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;

c) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại đối với hành vi quy định tại khoản 3 Điều này;

d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.

- Đồng thời, tại Khoản 12, Khoản 13 của Điều này cũng quy định cụ thể việc xử lý đối với các hành vi vi phạm này như sau:

12. Đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 và khoản 5 Điều này mà đang thi công xây dựng thì xử lý như sau:

a) Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

b) Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng;

c) Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này, tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

13. Đối với trường hợp quy định tại khoản 12 Điều này, sau khi được cấp hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng, công trình, phần công trình đã xây dựng không phù hợp với giấy phép xây dựng thì tổ chức, cá nhân vi phạm phải tháo dỡ công trình hoặc phần công trình đó mới được tiếp tục xây dựng.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Mức phạt mới nhất khi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép ?

Vấn đề xử phạt đối với hành vi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép sẽ bị xử lý ra sao? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Có được cấp phép xây dựng cho đất thổ cư, đất có sổ đỏ không?

Để đi tìm câu trả lời cho câu hỏi này, mời bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng

Cơ quan có thẩm quyền phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng là đúng hay sai? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Cấp phép xây dựng nhà ở trên diện tích đất phát sinh thêm

Cùng tham khảo về điều kiện và cách thức xin cấp phép xây dựng nhà ở trên diện tích đất phát sinh thêm qua bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Sang tên nhà đất khi chủ sở hữu xây nhà không có giấy phép

Cùng Luật Đại Kim tham khảo trường hợp sang tên nhà đất khi chủ sở hữu xây nhà không có giấy phép xây dựng trong bài viết sau đây của chúng tôi.


Dịch vụ nổi bật