Sai tên trong sổ đỏ thì thủ tục sửa như thế nào?

Cập nhật | Số lượt đọc: 567

Sai tên trong sổ đỏ thì thủ tục sửa như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.

Câu hỏi:

Kính chào công ty Luật Đại Kim. Tôi có một vấn đề muốn được Luật sư công ty tư vấn như sau:

Tôi mới kết hôn hồi đầu năm nay, vì vợ chồng tôi ở riêng nên bố mẹ tôi có cho tôi một mảnh đất ở phường Thanh Trì, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Mới đây, tôi đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ từ tên của bố tôi sang tên của tôi. Tuy nhiên, khi nhận được sổ đỏ thì mới phát hiện thông tin trong sổ đỏ không đúng, cụ thể tên tôi là Nguyễn Phúc Thạch thì tên trong sổ đỏ là Nguyễn Phú Thạch. Vậy Luật sư cho tôi hỏi việc sai sót về tên trong sổ đỏ của tôi có ảnh hưởng gì không? Thủ tục để sửa đổi sai lệch này được thực hiện như thế nào?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Đại Kim. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Sổ đỏ hay còn gọi là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là một loại giấy tờ có giá trị pháp lý quan trọng chứng minh quyền sử dụng đất của chủ sở hữu. Vì vậy, mọi thông tin trên sổ đỏ phải đúng, không được sai lệch nhằm bảo vệ quyền lợi của chủ sở hữu khi tham gia vào các giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất. Do đó, khi phát hiện thấy thông tin trên sổ đỏ có sự sai lệch thì cần phải làm thủ tục đính chính lại các thông tin đó.

Căn cứ theo quy định tại Điều 106 Luật đất đai 2013:

Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.”

Sai tên trong sổ đỏ thì thủ tục sửa đổi như thế nào?

Như vậy, trong trường hợp này, với việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót về tên của bạn thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải có trách nhiệm đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp mà có sai sót.

*) Thủ tục đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại Điều 86 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

Điều 86. Thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp

1. Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính.

Trường hợp Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót thì thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện đính chính.

2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra; lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân sai sót; lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền thực hiện đính chính vào Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót; đồng thời chỉnh lý nội dung sai sót vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

3. Trường hợp đính chính mà người được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Như vậy, để đính chính lại thông tin bị sai sót trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn phải nộp một bộ hồ sơ lên Văn phòng đăng kí quyền sử dụng đất thành phố Hà Nội gồm những giấy tờ được quy định tại  Khoản 3 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT như sau:

“3. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp gồm có:

a) Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.”

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thực hiện dịch vụ công trong lĩnh vực đất đai thông qua phương thức điện tử

Thực hiện dịch vụ công trong lĩnh vực đất đai thông qua phương thức điện tử như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây.


Giải quyết tranh chấp về ranh giới đất đai giữa các hộ gia đình

Giải quyết tranh chấp về ranh giới đất đai giữa các hộ gia đình như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau của chúng tôi.


Quy định các khoản hỗ trợ khác đối với người sử dụng đất khi nhà nước thu hồi đất

Quy định các khoản hỗ trợ khác đối với người sử dụng đất khi nhà nước thu hồi đất là gì? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây.


Vấn đề hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất công ích của xã, phường, thị trấn

Vấn đề hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất công ích của xã, phường, thị trấn sẽ được Luật Đại Kim làm rõ trong bài viết sau, mời các bạn cùng tham khảo.


Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong thực hiện dự án đầu tư

Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong thực hiện dự án đầu tư là gì? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Dịch vụ nổi bật