Tặng cho tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Cập nhật | Số lượt đọc: 774

Chị gái em đang ly thân với chồng, chờ ngày ra tòa giải quyết việc ly hôn. Hiện tại chị em lại có nhu cầu cần mua một căn hộ hình thành trong tương lai ở Sài Gòn, 03 năm nữa mới nhận nhà. Vì để được hưởng ưu đãi của căn hộ hình thành trong tương lai nên buộc chị phải đứng tên trong vòng 6 tháng rồi mới chuyển nhượng được.

Chị gái em muốn sau đó tặng thừa kế lại cho con gái, mà bé sinh năm 2001, tức chưa đủ 18 tuổi. Vậy cho em hỏi thủ tục tặng cho như thế nào? Khi chuyển tặng như vậy thì tài sản đó có liên quan gì tới chồng chị em nữa không ạ?

>> Luật sư tư vấn pháp luật Dân sự, gọi: 0948 596 388

Trả lời:

  1. Căn cứ pháp luật
  • Luật Dân sự năm 2015;
  • Luật Đất đai năm 2013;
  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;
  • Thông tư số 19/2016/TT-BXD.
  1. Nội dung tư vấn

Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau:

Vì tài sản tặng cho (tức là căn hộ) là tài sản hình thành trong tương lai, chị gái bạn chưa có Giấy chứng nhận nên khi muốn tặng cho căn hộ này, chị gái bạn có thể lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà cho con gái của chị bạn. Về thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà cụ thể như sau:

Bước 1: Lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà và đề nghị công chứng, chứng thực văn bản chuyển nhượng, hồ sơ gồm:

  • 07 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;
  • Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại;
  • Bản sao có chứng thực hoặc bản sao và phải xuất trình bản chính để đối chiếu của các giấy tờ: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị;
  • Các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về công chứng, chứng thực.

Bước 2: Nộp thuế, phí, lệ phí cho việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở (nếu không được miễn thuế)

Bước 3: Đề nghị chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng, hồ sơ gồm:

- 05 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở trong đó có 01 bản của bên chuyển nhượng;

- Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại;

- Biên lai nộp thuế cho việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh về việc được miễn thuế theo quy định pháp luật về thuế;

- Bản sao có chứng thực hoặc bản sao và phải xuất trình bản chính để đối chiếu các giấy tờ của bên nhận chuyển nhượng: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tương đương

Việc chị gái bạn tặng cho quyền sử dụng đất cho con gái chưa đủ mười tám tuổi là hoàn toàn hợp pháp do chị gái bạn là người đại diện theo pháp luật của con gái. Theo quy định của Bộ luật dân sự thì đối giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản người từ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi (con gái chị bạn đã 17 tuổi) được tham gia giao dịch nếu người đại diện theo pháp luật (chị gái bạn) đồng ý.

Tuy nhiên, theo những thông tin bạn cung cấp thì căn nhà mà chị bạn mua được hình thành trong thời kỳ hôn nhân do anh chị bạn chưa hoàn tất thủ tục ly hôn. Do đó, căn cứ khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình thì căn nhà mà chị bạn mua sẽ được xác định là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp chị bạn mua căn nhà bằng tài sản riêng của chị gái bạn. Tài sản riêng của vợ, chồng được xác định bao gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng; quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ; tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác; Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng.

Theo đó, trường hợp căn nhà nêu trên được xác định là tài sản chung của vợ chồng chị bạn thì việc chuyển nhượng căn nhà này đương nhiên có liên quan tới chồng chị bạn. Ngược lại, nếu xác định đây là tài sản riêng của chị bạn thì chị bạn có toàn quyền quyết định mà không cần sự tham gia của của chồng.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng gọi: 0948 596 388 để được đội ngũ luật sư, chuyên gia pháp lý tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Công ty luật Đại Kim.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Ủy quyền thực hiện quyền của chủ sở hữu tài sản

Tài sản của 02 vợ chồng đang thế chấp tại ngân hàng. Vì đi làm xa nên chồng uỷ quyền cho vợ sau khi trả hết tiền cho ngân hàng, thực hiện xong thủ tục xóa chấp sẽ được bán/chuyển nhượng tài sản đó. Như vậy công chứng trong trường hợp này có đúng không?


Xác nhận có quốc tịch Việt Nam

Bạn tôi là người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài, có chồng là người Hoa Kỳ. Bạn tôi được nhập quốc tịch Hoa Kỳ năm 2016 và chưa thôi quốc tịch Việt Nam. Tháng 11/2017, bạn tôi về Việt Nam sinh con và đăng ký khai sinh cho cháu tại UBND cấp huyện.


Thủ tục đăng ký thường trú cho con sinh ra ở nước ngoài

 Vợ chồng tôi (quốc tịch Việt Nam) sinh con ở nước ngoài và đã làm giấy khai sinh cho con tại đại sứ quán Việt Nam đặt trên nước đó. Hiện nay, gia đình tôi đã về Việt Nam sinh sống, chúng tôi muốn làm sổ hộ khẩu cho con. Vậy, tôi xin hỏi thủ tục để nhập hộ  khẩu cho cháu như thế nào?


Quy đinh về công chứng hợp đồng ủy quyền

Xin chào luật sư công ty Luật Đại Kim, xin cho tôi hỏi: trường hợp nội dung ủy quyền là thay mặt bên ủy quyền trong việc chuyển quyền sở hữu tài sản, tặng cho, thế chấp tài sản là bất động sản thì có được công chứng hoặc chứng thực không? Cơ sở pháp lý quy định về nội dung này?


Nên làm gì khi bị người khác xúc phạm danh dự, uy tín, nhân phẩm ?

Thưa luật sư! Chồng em hiện la một giáo viên,đảng viên nhưng anh nhiều lần uống rượi say về chửi và xúc phạm em, rồi nhiều lần đánh đập gây thương tích ngoài da như bầm mặt,tay chân bị bầm tím,nhưng nghĩ tình vợ chồng em rán cam chịu nhịn để sống mong anh sẽ thay đổi nên không báo với ai


Dịch vụ nổi bật