Mua, thuê mua nhà ở xã hội bao lâu thì được bán?

Cập nhật | Số lượt đọc: 743

Thưa luật sư, xin hỏi: Hai hình thức mua nhà ở xã hội và thuê mua nhà ở xã hội thì bao lâu được chuyển nhượng tự do ? Ví dụ tôi mua nhà ở xã hội trả hết theo tiến độ hoặc vay trả góp từ NH và thuê mua nhà ở xã hội trả 50% theo tiến độ rồi góp 50% còn lại trong 5 năm. Cám ơn! 

Luật sư tư vấn:  

Quyền được chuyển nhượng nhà ở xã hội sau khi đã thuê mua, mua được điều chỉnh trong khoản 4; 5 Điều 62 Luật Nhà ở năm 2014 như sau:

Điều 62. Nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội

4. Bên thuê mua, bên mua nhà ở xã hội không được bán lại nhà ở trong thời hạn tối thiểu là 05 năm, kể từ thời điểm thanh toán hết tiền thuê mua, tiền mua nhà ở; trường hợp trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bên mua, bên thuê mua đã thanh toán hết tiền mua, thuê mua nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này thì chỉ được bán lại cho đơn vị quản lý nhà ở xã hội đó hoặc bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

5. Bên mua, bên thuê mua nhà ở xã hội được bán lại nhà ở này theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau thời hạn 05 năm, kể từ khi đã thanh toán hết tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ và nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật thuế; trường hợp bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội quy định tại Luật này thì chỉ được bán với giá tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Đối với hộ gia đình, cá nhân thuộc diện được tái định cư mà thuê mua, mua nhà ở xã hội thì được bán lại nhà ở này theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau khi đã thanh toán hết tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất cho Nhà nước theo quy định của Chính phủ và phải nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật thuế.”

Sau 05 năm kể từ thời điểm thanh toán hết tiền thuê mua, tiền mua nhà ở xã hội và được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, bên thuê mua, mua nhà ở xã hội được bán nhà ở xã hội theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu mà không bị hạn chế gì.

Nếu trong thời hạn 05 năm kể từ thời điểm thanh toán hết tiền thuê mua, tiền mua nhà ở mà chủ sở hữu nhà có nhu cầu bán thì chỉ được bán lại cho đơn vị quản lý nhà ở xã hội hoặc bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội.

Như vậy, để được chuyển nhượng tự do, người thuê mua, mua nhà ở xã hội phải chờ sau 05 năm kể từ thời điểm hoàn thành xong nghĩa vụ trả tiền thuê mua, trả tiền mua nhà ở xã hội và họ phải được nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu. Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực đất đai, nhà ở vui lòng gọi:  0948 596 388  để nhận được sự hỗ trợ trực tuyến của Luật Đại Kim.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ phải nộp khi mua nhà chung cư như thế nào?

Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty cho mình hỏi. Mình muốn mua 1 căn nhà chung cư từ chủ đầu tư làm Giấy chứng nhận lần đầu. Vậy có phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ không? Ai là người phải đóng và quy định đó ở đâu?


Giải đáp thắc mắc về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Luật Đại Kim tư vấn quy đinh của Luật đất đai năm 2013 về: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cấp sổ đối với đất ruộng, đất khai hoang và vấn đề chuyển mục đích sử dụng đất theo luật định:


Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai trong nội bộ gia đình và vấn đề mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất ?

Công ty luật Đại Kim giải đáp những vấn đề pháp lý về tranh chấp nhà đất, tranh chấp hợp đồng mua bán đất đai (viết tay), tranh chấp tài sản thừa kế là đất đai... theo quy định của Luật Đất đai, luật nhà ở hiện hành:


Hướng dẫn điều kiện tách thửa theo từng khu vực và thời gian thực hiện việc tách thửa ?

Luật Đại Kim tư vấn Luật đất đai về điều kiện tách thửa, tách sổ đỏ, thời gian tách thửa cũng như mức phí, lệ phí nhà nước khi thực hiện hoạt động tách thửa theo luật định:


Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ gia đình khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không?

Thưa luật sư, Xin hỏi: Cấp giấy chứng nhận năm 1994 có bắt buộc từng hộ khi được cấp giấy chứng nhận phải có nhà ở trên đất không ? Cảm ơn luật sư! 


Dịch vụ nổi bật