Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Cập nhật | Số lượt đọc: 577

Câu hỏi "Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?" sau đây sẽ được Luật Đại Kim giải đáp trong bài viết của mình.

Câu hỏi:

Kính gửi Luật sư Luật Đại Kim. Tôi là Hà Văn Hưng. Tôi ở Điện Biên. Tôi đang vướng mắc một số vấn đề. Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành như thế nào là đất ở? Và hạn mức giao đất ở thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Hạn mức giao đất ở thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Đất ở được Luật đất đai 2013 phân làm 2 loại: đất ở tại Nông thôn và đất ở tại Đô thị.

–  Đất ở tại nông thôn là đất ở do hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng tại nông thôn bao gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục’vụ đời sống, vườn, ao trong cùng một thửa đất thuộc khu dân cư nông thôn, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thấm quyền phê duyệt (Điều 143 Luật đất đai 2013).

–  Đất ở tại đô thị bao gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ đời sống, vườn, ao trong cùng một thửa đất thuộc khu dân cư đô thị, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (Điều 144 Luật đất đai 2013).

Hạn mức giao đất ở được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định:

–  Hạn mức đất ở tại nông thôn được quyết định căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

–  Hạn mức đất ở tại đô thị được quyết định căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương.

Như vậy, Căn cứ theo địa bàn của bạn đang sinh sống là nông thôn hay đô thị mà có hạn mức giao đất khác nhau theo quy định nêu trên.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào? Câu hỏi này sau đây sẽ được Luật Đại Kim làm rõ trong bài viết của mình.


Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp

Sau đây Luật Đại Kim xin được gửi tới các bạn bài viết Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp, mời các bạn cùng tham khảo.


Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư

Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư là gì? Vui lòng theo dõi bài viết sau của chúng tôi để hiểu hơn về vấn đề này.


Tư vấn trích lục hồ sơ đất đai

Về việc Tư vấn trích lục hồ sơ đất đai Luật Đại Kim xin được trả lời các bạn trong bài viết của mình về vấn đề này như sau:


Nhà bị trưng dụng lâu năm có thể lấy lại được không?

Câu hỏi về Nhà bị trưng dụng lâu năm có thể lấy lại được không? sẽ được chúng tôi giải đáp ngay trong bài viết sau, mời các bạn cùng theo dõi.


Dịch vụ nổi bật