Trình tự chuyển mục đích sử dụng đất từ đất xây dựng trụ sở thành đất xây dựng nhà chung cư để bán

Cập nhật | Số lượt đọc: 521

Trình tự chuyển mục đích sử dụng đất từ đất xây dựng trụ sở thành đất xây dựng nhà chung cư để bán gồm những bước gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của chúng tôi.

Câu hỏi tư vấn :

Thưa luật sư, Xin hỏi: 1. Câu hỏi thứ nhất: Một thửa đất nhà nước đang cho công ty A thuê trả tiền hằng năm để xây dựng trụ sở và kinh doanh bê tông. Nay công ty A dự định sẽ làm thủ tục để chuyển mục đích sử dụng đất và sẽ xây dựng một nhà chung cư trên thửa đất đó.

Vậy cho tôi hỏi, sau khi chuyển mục đích sử dụng đất (từ đất xây dựng trụ sở thành đất xây dựng nhà chung cư để bán) thì nhà nước sẽ thu tiền sử dụng đất theo loại đất thương mại hay là đất ở?

Luật sư trả lời:

Điều 57 Luật Đất đai về chuyển mục đích sử dụng đất quy định: Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Như vậy, sau khi chuyển mục đích đất sẽ áp dụng giá đất theo đất nhà ở. Tuy nhiên,chế độ sử dụng đất xây dựng nhà chung cư được quy định và hướng dẫn chi tiết tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013, cụ thể như sau:

1. Đất xây dựng nhà chung cư, nhà chung cư có mục đích hỗn hợp để ở và làm văn phòng, cơ sở thương mại, dịch vụ (sau đây gọi chung là nhà chung cư) bao gồm đất xây dựng khối nhà chung cư, đất làm sân, trồng hoa, cây xanh xung quanh nhà chung cư, đất xây dựng các công trình hạ tầng.

2. Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà chung cư được giao đất, cho thuê đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất thuộc dự án theo quy định sau đây:

a) Đối với diện tích đất xây dựng nhà chung cư và đất xây dựng công trình hạ tầng do chủ đầu tư sử dụng để kinh doanh theo dự án đầu tư và quy hoạch xây dựng chi tiết đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì chủ đầu tư được Nhà nước giao đất, cho thuê đất và phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất; được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

b) Đối với diện tích đất làm đường giao thông, các công trình hạ tầng khác phục vụ cho người dân ở cả trong và ngoài nhà chung cư mà chủ đầu tư không sử dụng để kinh doanh dịch vụ theo dự án đầu tư thì chủ đầu tư được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để quản lý, xây dựng công trình và không phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất; không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; bàn giao cho địa phương quản lý đối với diện tích đất đó sau khi đã hoàn thành xây dựng theo dự án đầu tư, quy hoạch xây dựng chi tiết và quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan có thẩm quyền.

3. Quyền sử dụng đất và việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trong các dự án xây dựng nhà chung cư để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê được thực hiện theo quy định sau đây:

a) Diện tích đất thuộc quyền sử dụng chung của các chủ sở hữu căn hộ chung cư, văn phòng làm việc, cơ sở thương mại, dịch vụ trong nhà chung cư (sau đây gọi chung là căn hộ) bao gồm diện tích đất xây dựng khối nhà chung cư, làm sân, trồng hoa, cây xanh xung quanh nhà và đất xây dựng các công trình hạ tầng bên ngoài nhà chung cư nhưng để phục vụ trực tiếp cho nhà chung cư được chủ đầu tư bàn giao cho các chủ sở hữu căn hộ tự tổ chức quản lý, sử dụng theo dự án đầu tư. Chủ đầu tư có trách nhiệm xác định rõ vị trí, ranh giới, diện tích đất thuộc quyền sử dụng chung trong dự án đầu tư, quy hoạch xây dựng chi tiết và thiết kế mặt bằng công trình để trình cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; trong các hợp đồng mua bán nhà ở và bản vẽ hoàn công công trình để làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua;

b) Quyền sử dụng đất quy định tại Điểm a Khoản này là quyền sử dụng chung theo phần không thể phân chia. Tỷ lệ phần quyền sử dụng đất được tính bằng tỷ lệ diện tích căn hộ chia cho tổng diện tích sàn của các căn hộ trong nhà chung cư. Việc sử dụng và định đoạt đối với quyền sử dụng đất khu chung cư do đa số người chiếm tỷ lệ phần quyền sử dụng đất quyết định nhưng phải phục vụ lợi ích chung của cộng đồng và phù hợp với quy định của pháp luật;

c) Chủ sở hữu căn hộ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất sử dụng chung quy định tại Điểm a Khoản này theo thời hạn ổn định lâu dài; diện tích căn hộ được xác định theo hợp đồng mua bán căn hộ;

d) Khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người mua căn hộ thì Giấy chứng nhận đã cấp cho chủ đầu tư quy định tại Khoản 2 Điều này phải được chỉnh lý biến động để chuyển sang hình thức sử dụng đất chung đối với phần diện tích đất quy định tại Điểm a Khoản này.

Diện tích đất thuộc dự án phát triển nhà ở còn lại ngoài phần diện tích quy định tại Điểm b Khoản 2 và Điểm a Khoản này thuộc quyền sử dụng của chủ đầu tư; chủ đầu tư được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Vì vậy công ty của bạn cần được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước khi làm thủ tục khác.

 Như vậy, để hiểu chi tiết hơn về vấn đề này hoặc có bất cứ thắc mắc nào khác vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Quy định về thủ tục và trình tự gia hạn giấy phép xây dựng

Quy trình điều chỉnh và gia hạn giấy phép xây dựng được thực hiện như thế nào? Mời bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.


Quy định tăng mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng?

Các quy định mới về tăng mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng là gì? Mời các bạn cùng tham khảo các thông tin mới trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.


Mức phạt mới nhất khi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép ?

Vấn đề xử phạt đối với hành vi xây dựng không có giấy phép, sai nội dung giấy phép sẽ bị xử lý ra sao? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Có được cấp phép xây dựng cho đất thổ cư, đất có sổ đỏ không?

Để đi tìm câu trả lời cho câu hỏi này, mời bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng

Cơ quan có thẩm quyền phá dỡ nhà khi chưa cấp phép xây dựng là đúng hay sai? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim để hiểu rõ hơn về vấn đề này.


Dịch vụ nổi bật