Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất

Cập nhật | Số lượt đọc: 436

Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất hay không? Mời các bạn cùng Luật Đại Kim đi tìm câu trả lời trong bài viết sau đây.

Câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, tôi đang muốn mở diện tích chăn nuôi quy mô lớn mô hình trang trại và có một số tắc mắc như sau: theo quy định của pháp luật hiện hành đối với hộ gia đình, cá nhân muốn sử dụng đất để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất dưới những hình thức nào?

Trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

–   Hộ gia đình, cá nhân muốn sử dụng đất để xây dựng mô hình kinh tế tranh trại có thể nhận quyền sử dụng đất dưới hình thức được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất cho hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối quy định tại Điều 129 Luật đất đai 2013; đất do Nhà nước cho thuê; đất do thuê, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho; đất do nhận khoán của tổ chức; đất do hộ gia đình, cá nhân góp (Điều 142 Luật đất đai 2013).

–   Bên cạnh việc nhận quyền sử dụng đất, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất làm kinh tế trang trại còn có thể được chuyển đổi mục đích sử dụng các loại đất theo quy định của pháp luật.

–   Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất làm kinh tế trang trại phù hợp. quy hoạch, kể hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, không có tranh chấp thì được tiếp tục sử dụng theo quy định sau đây:

Thứ nhất: trường hợp đất được giao không thu tiền sử dụng đất trong hạn mức cho hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật đất đai 2013 thì được tiếp tục sử dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 126 của Luật đất đai 2013;

Thứ hai: trường hợp đất được giao không thu tiền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối khi hết thời hạn được giao thì phải chuyển sang thuê đất;

Thứ ba: trường hợp sử dụng đất do được Nhà nước cho thuê, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, được tặng cho, nhận khoán của tổ chức; do hộ gia đình, cá nhân góp vốn thì được tiếp tục sử dụng theo quy định của Luật đất đai 2013.

Các quy định trên của pháp luật nhằm hướng tới việc phát triển mô hình kinh tế ở quy mô trang trại, Luật đất đai cũng nghiêm cấm việc lợi dụng hình thức kinh tế trang trại để bao chiếm, tích tụ đất đai không vì mục đích sản xuất.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Câu hỏi "Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?" sau đây sẽ được Luật Đại Kim giải đáp trong bài viết của mình.


Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào? Câu hỏi này sau đây sẽ được Luật Đại Kim làm rõ trong bài viết của mình.


Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp

Sau đây Luật Đại Kim xin được gửi tới các bạn bài viết Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp, mời các bạn cùng tham khảo.


Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư

Điều kiện giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư là gì? Vui lòng theo dõi bài viết sau của chúng tôi để hiểu hơn về vấn đề này.


Tư vấn trích lục hồ sơ đất đai

Về việc Tư vấn trích lục hồ sơ đất đai Luật Đại Kim xin được trả lời các bạn trong bài viết của mình về vấn đề này như sau:


Dịch vụ nổi bật