Những chủ thể nào được nhà nước giao đất làm muối?

Cập nhật | Số lượt đọc: 638

Những chủ thể được nhà nước giao đất làm muối là những chủ thể nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.

Nội dung câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi ở Trà Vinh hiện tại gia đình tôi muốn sản xuất muối. Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, gia đình tôi có được dùng đất làm muối không. Những trường hợp nào được nhà nước giao đất để làm muối và Nhà nước có chính sách gì đối với việc bảo vệ và phát triển đất làm muối? Xin cám ơn!

Luật sư trả lời:

Luật Đại Kim xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

– Các chủ thể được phép sử dụng đất làm muối bao gồm Điều 138 Luật đất đai 2013:

+ Hộ gia đình, cá nhân được giao trong hạn mức giao đất tại địa phương để sản xuất muối. Trường hợp sử dụng vượt hạn mức thì phải chuyển sang thuê đất.

+ Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước cho thuê để thực hiện dự án đầu tư sản xuất muối.

– Chính sách của Nhà nước đối với việc bảo vệ và phát triển đất làm muối:

+ Những vùng đất làm muối có năng suất, chất lượng cao phải được bảo vệ và ưu tiên cho việc sản xuất muối.

+ Nhà nước khuyến khích việc sử dụng những vùng đất có khả năng làm muối để sản xuất muối phục vụ cho nhu cầu công nghiệp và đời sống.

Như vậy, gia đình bạn có thể sử dụng đất để sản xuất muối.

Mọi thắc mắc cần giải đáp hoặc cần hỗ trợ pháp lý vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế nhận góp vốn bằng QSDĐ

Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế nhận góp vốn bằng QSDĐ được quy định như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của Luật Đại Kim chúng tôi.


Cách tính thời hạn sử dụng đất sau khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Cách tính thời hạn sử dụng đất sau khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất là gì? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của chúng tôi.


Mua đất nghĩa trang có được làm sổ đỏ không?

"Mua đất nghĩa trang có được làm sổ đỏ không?" Sau đây Luật Đại Kim sẽ cùng các bạn tìm kiếm đáp án trong bài viết của mình.


Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa

Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa là gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất

Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất hay không? Mời các bạn cùng Luật Đại Kim đi tìm câu trả lời trong bài viết sau đây.


Dịch vụ nổi bật