Mua đất nghĩa trang có được làm sổ đỏ không?

Cập nhật | Số lượt đọc: 480

"Mua đất nghĩa trang có được làm sổ đỏ không?" Sau đây Luật Đại Kim sẽ cùng các bạn tìm kiếm đáp án trong bài viết của mình.

Tóm tắt câu hỏi:

Xin cho em hỏi. Gia đình em mua đất nghĩa trang ở tỉnh Bình Dương với diện tích lớn (tầm khoảng 60m2-100 m2) có được tách thửa không? Đất nghĩa trang ở Bình Dương thời hạn vĩnh viễn hay 50 năm? Xin cám ơn.

Luật sư tư vấn:

Đất nghĩa trang là đất phi nông nghiệp theo quy định tại Điều 10  Luật đất đai 2013.

Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

– Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật đất đai 2013;

– Đất không có tranh chấp;

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Điều 192 Luật đất đai 2013 quy định trường hợp không được chuyển nhượng đất gồm:

Điều 191. Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn muốn mua đất Nghĩa trang và làm thủ tục tách thửa, nếu bạn không thuộc các trường hợp trên thì bạn có quyền nhận chuyển nhượng. 

Theo quy định tại Điều 143 Luật đất đai 2013, căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương.

Như vậy, diện tích bạn mua phải đảm bảo diện tích tối thiểu tách thửa theo quy định địa phương bạn do đó bạn liên hệ tới Ủy ban nhân dân cấp huyện để xác định diện tích tối thiểu được tách thửa.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa

Điều kiện để sử dụng đất làm nghĩa trang, nghĩa địa là gì? Mời các bạn cùng tham khảo trong bài viết sau đây của Luật Đại Kim.


Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất

Đât để xây dựng mô hình kinh tế trang trại có thể nhận quyền sử dụng đất hay không? Mời các bạn cùng Luật Đại Kim đi tìm câu trả lời trong bài viết sau đây.


Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?

Câu hỏi "Hạn mức giao đất thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan chức năng nào?" sau đây sẽ được Luật Đại Kim giải đáp trong bài viết của mình.


Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào? Câu hỏi này sau đây sẽ được Luật Đại Kim làm rõ trong bài viết của mình.


Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp

Sau đây Luật Đại Kim xin được gửi tới các bạn bài viết Tư vấn về hạn mức chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp, mời các bạn cùng tham khảo.


Dịch vụ nổi bật