Thủ tục làm sổ đỏ cho nhà chung cư

Cập nhật | Số lượt đọc: 1260

Xin chào luật sư, tôi hiện ở long biên hn.Tôi có căn nhà chung cư Thành Công HN mua từ năm 2003 đến nay chưa có sổ đỏ, chỉ đóng tiền thuế đất nhà nước dưới tên ông Thanh (chủ nhà cũ, giờ đã mất và ko biết gd ở đâu ).

Ông Thanh bán lại căn nhà cho chị tên A ,chỉ có giấy bán và mua của 2 bên. Sau khi chị Ạ mua xông có sửa sang và cơi nới rộng thêm diện tích nhà ở.Qua quen biết chị Ạ này bán lại cho tôi và cũng chỉ có tờ mua bán giữa tôi và chị Ạ.Từ đó đến nay mọi hoá đơn điện ,nước, thuế đất...đều là tên ông Thanh . Nay tôi muốn làm sổ đỏ căn nhà mang tên chính chủ là tôi thì phải làm sao ạ? Tôi có ra cục quản lý đất đai ,trình bày y như trên,họ yêu cầu phải có bản sao giấy tờ của ông Thanh ,nhưng như đã nói ông Thanh và gd tôi ko biết giờ ở đâu thì sao biết mà đến nói chuyện.

Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi với ạ. Cảm ơn luật sư nhiều.

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội;

- Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường : Quy định về hồ sơ địa chính.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 100 Luật đất đai 2013 quy định: Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

"1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất."

Theo đó, nếu bạn có một trong số các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 100 hoặc đang sử dụng đất có các giấy tờ đó mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất  và đất đó không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Điểm a Khoản 4 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà bên chuyển quyền đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định:

a) Trường hợp nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất mà có hợp đồng hoặc văn bản về chuyển quyền theo quy định nhưng bên chuyển quyền không trao Giấy chứng nhận cho bên nhận chuyển quyền, hồ sơ gồm:

- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

- Hợp đồng hoặc văn bản về chuyển quyền đã lập theo quy định;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Đại Kim, mọi thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua bộ phận luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến, gọi: 0948 596 388 - Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./.           

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Các vấn đề về thanh tra trong quá trình xây dựng

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi có thuê Công ty thiết kế kiến trúc , thiết kế nhà 4m x 16m 4 tầng theo yêu cầu của gia đình , khi thi công Thanh tra xây dựng kiểm tra và yêu cầu tôi phải nộp bản vẽ thiết kế kiến trúc bao gồm : Hợp đồng thiết kế , chứng chỉ hành nghề những người thiết kế , giấy phép đang ký kinh doanh công ty thiết kế , bản vẽ thiết kế các hạng mục bao gồm điện và nước ...Tôi muốn hỏi Luật Sư có quy định nào như trên không ? Cám ơn Luật sư.


Tranh chấp về ranh giới thửa đất

Em chào luật sư. Thưa luật sư, em muốn xin tư vấn một trường hợp như sau của gia đình em: Ngày 16/3/2017 vừa qua gia đình em có nhận được thông báo về việc tiến hành kiểm tra tình hình sử dụng đất đối với hộ gia đình ông L ( hàng xóm giáp nhà em ) và hộ gia đình em của phường theo đơn đề nghị của gia đình ông L.


Hướng dẫn sang tên sổ đỏ trong trường hợp đồng sở hữu

Kính gửi cty luật Đại Kim, Tôi mong muốn được tư vấn để hiểu hơn và nắm được thủ tục làm đồng sở hữu đất đai tại HN. Kính mong các bạn trợ giúp tư vấn và cung cấp thêm thông tin giúp cho tôi. Trường hợp của gia đình tôi như sau:


Bán nhà bằng hình thức viết giấy không công chứng có hiệu lực không ?

Chào luật Đại Kim, gia đình em có xảy ra một số chuyện về việc tranh chấp nhà ở sự việc là như thế này: cách đây khoảng 8 năm mẹ em có bán 1 căn nhà (nhà bà ngoại cho mẹ lúc còn sống) cho bà n với số tiền là 100 triệu đồng nhưng hợp động mua bán chỉ viết bằng giấy tay không có công chứng và không có sự đồng ý của các dì tức là chị em ruột với mẹ hiện tại nhà vẫn chưa có sổ hồng hay sổ đỏ gì hết.


Quy định cấp sổ đỏ đối với đất làm muối, nuôi trồng thủy sản

Thưa Luật sư, đất nhà em làm muối 2000 m2, từ trước năm 1980 và nuôi trồng thủy sản 3000 m2 đều trên 1 thửa đất ở trước năm 1980 là 4000 m2. Gọi chung là đất liền kề trước năm 1980 với tổng diện tích là 9000 m2. Ủy ban nhân dân xã không công nhận là đất ở và nói đó là đất suối. Đất nhà em không có chanh chấp nhưng UBND xã là gây khó khăn trong việc sổ đỏ.


Dịch vụ nổi bật