Quy định về Lương làm thêm giờ

Cập nhật | Số lượt đọc: 840

Việc huy động người lao động làm thêm giờ được quy định cụ thể tại Điều 97, Bộ Luật Lao động 2012 về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

Câu 4. Chào luật sư, tôi có vấn đề như sau. Công ty tôi đến mùa lễ thường rất hay yêu cầu nhân viên tăng ca để có thể thực hiện đủ đơn hàng. Tuy nhiên, tiền lương tăng ca của nhân viên vẫn trả theo tiền lương làm giờ hành chính như bình thường. Vậy, tôi muốn hỏi công ty tôi làm vậy có đúng pháp luật hay không?

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Đại Kim. Nội dung bạn hỏi chúng tôi xin được trả lời như sau:

Việc huy động người lao động làm thêm giờ được quy định cụ thể tại Điều 97, Bộ Luật Lao động 2012 về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:

“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.”

Vậy, đối với trường hợp làm thêm của công ty bạn tùy trường hợp làm thêm giờ vào ban ngày hay ban đêm, ngày nghĩ hay ngày lễ mà tỷ tiền lương sẽ tính khác nhau. Nhưng theo quy định của pháp luật thì tiền lương làm thêm giờ ít nhất bằng 150% tiền lương theo công viêc đang làm. Trường hợp của công ty bạn trả lương bằng tiền lương công việc đang làm tức không phù hợp với quy định của Luật Lao động

Để được tư vấn chi tiết hơn về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Đại Kim.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: P502, tòa nhà 156, Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.666.09.250 - 0948 596 388
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim.com - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thành lập Tổ chức dịch vụ việc làm

. Tổ chức dịch vụ việc làm có chức năng tư vấn, giới thiệu việc làm và dạy nghề cho người lao động; cung ứng và tuyển lao động theo yêu cầu của người sử dụng lao động; thu thập, cung cấp thông tin về thị trường lao động và thực hiện nhiệm vụ khác theo quy định của pháp luật


Dịch vụ nổi bật