Hỏi đáp pháp luật Doanh nghiệp

Luật sư Luật Đại Kim trả lời câu hỏi tư vấn pháp luật, phổ biến kiến thức trong lĩnh vực Doanh nghiệp như thủ tục hành chính doanh nghiệp, thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, quản trị nội bộ, tranh chấp doanh nghiệp và các quan hệ pháp luật Doanh nghiệp khác cho Quý khách hàng yêu cầu tư vấn qua Email, điện thoại.


Mức ký quỹ của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành

Thưa luật sư, theo quy định mới các công ty kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải ký quỹ mới được cấp giấy phép, vậy cho tôi được hỏi mức ký quỹ của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa và quốc tế là bao nhiêu và thủ tục như thế nào?, xin cảm ơn luật sư.


Công ty mẹ bảo lãnh cho công ty con vay vốn ngân hàng

Câu hỏi: Công ty tôi là công ty con có nhu cầu vay vốn, công ty mẹ có tài sản bảo đảm. Hỏi: Công ty mẹ có thể phát hành thư bảo lãnh (có tài sản bảo đảm) cho phía Ngân hàng để làm bảo đảm cho món vay của công ty tôi không? Giá trị pháp lý của Thư bảo lãnh có ngang với Hợp đồng bảo lãnh không?


Đặt trụ sở doanh nghiệp tại chung cư

“Có được đặt trụ sở chính của Công ty tại căn hộ chung cư không?”


Quy định về dịch vụ giới thiệu việc làm

Các điều kiện cần thiết để Doanh nghiệp được cấp Giấy phép kinh doanh dịch vụ giới thiệu việc làm ?


Điều kiện để làm người đứng đầu văn phòng đại diện nước ngoài

Điều 33 Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định về Người đứng đầu Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.


Thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài

Việc thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài của doanh nghiệp phải tuân thủ quy định pháp luật của nước doanh nghiệp đăng ký thành lập văn phòng đại diện và có văn bản thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh Việt Nam về việc thành lập lập văn phòng đại diện ở ngoài.


Đăng ký địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

theo quy định tại Điều 72 nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 thì  Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh được thực hiện như sa


Thành viên cho Công ty thuê nhà làm trụ sở

Với trường hợp của bạn là thỏa thuận thuê nhà giữa công ty TNHH và thành viên công ty. Theo quy định của Bộ luật dân sư, Luật doanh nghiệp và luật thương mại…. Không có quy định cấm công ty không được giao kết hợp đồng đối với thành viên công ty. Tuy nhiên,...............


Thay đổi tên chủ sở hữu nhãn hiệu

Nếu bạn là chủ sở hữu của nhãn hiệu được bảo hộ thì bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục thay đổi thông tin trên văn bằng bảo hộ đối với trường hợp công ty bạn đổi tên.


Điều kiện góp vốn mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài

Đối với công ty nước ngoài bạn nói trên thì có quyền mua lại cổ phần vào công ty bạn theo điều 24, Luật Đầu Tư 2014 “Nhà đầu tư có quyền góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế”.


Dịch vụ nổi bật