Điều kiện để làm người đứng đầu văn phòng đại diện nước ngoài

Cập nhật | Số lượt đọc: 3357

Điều 33 Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định về Người đứng đầu Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.

Công ty bạn tôi là công ty nước ngoài, muốn thành lập văn phòng đại diện ở Việt Nam và muốn tôi làm người đứng đầu. Hiện nay, tôi là giám đốc một công ty Việt Nam thì tôi có thể đồng thời làm người đứng đầu cho văn phòng đại diện như trên không? Mong được luật sư tư vấn.

Trả lời:

  1. Căn cứ pháp lý:
  • Luật Doanh nghiệp 2014;
  • Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định chi tiết về văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.
  1. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại khoản 6, Điều 33 Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định về Người đứng đầu Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.

 “a) Người đứng đầu Chi nhánh của cùng một thương nhân nước ngoài;

b) Người đứng đầu Chi nhánh của thương nhân nước ngoài khác;

c) Người đại diện theo pháp luật của thương nhân nước ngoài đó hoặc thương nhân nước ngoài khác;

d) Người đại diện theo pháp luật của tổ chức kinh tế được thành lập theo quy định pháp luật Việt Nam.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là giám đốc công ty Việt Nam Nhưng không nêu rõ bạn có phải là người đại diện theo pháp luật  của Công ty hay không nếu là người đại diện theo pháp luật của Công ty đó bạn thuộc vào trường hợp nêu tại điểm d và không thể trở thành người đứng đầu văn phòng đại diện của nước ngoài tại Việt Nam.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài

Việc thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài của doanh nghiệp phải tuân thủ quy định pháp luật của nước doanh nghiệp đăng ký thành lập văn phòng đại diện và có văn bản thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh Việt Nam về việc thành lập lập văn phòng đại diện ở ngoài.


Đăng ký địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

theo quy định tại Điều 72 nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 thì  Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh được thực hiện như sa


Thành viên cho Công ty thuê nhà làm trụ sở

Với trường hợp của bạn là thỏa thuận thuê nhà giữa công ty TNHH và thành viên công ty. Theo quy định của Bộ luật dân sư, Luật doanh nghiệp và luật thương mại…. Không có quy định cấm công ty không được giao kết hợp đồng đối với thành viên công ty. Tuy nhiên,...............


Quyền khởi kiện trong nội bộ doanh nghiệp

Bạn đang thắc mắc là về việc cổ đông khởi kiện giám đốc công ty cổ phần. Về vấn đề này chúng tôi xin trả lời như sau:

Cổ đông phổ thông có các quyền được quy định tại điều 114 Luật Doanh nghiệp


Quy định về ưu đãi đầu tư

Theo quy định của pháp luật thì các lợi thế của nhà đầu tư vào Việt Nam sẽ được hưởng ưu đãi về thuế và được miễn giảm tiền thuê đất. Việc áp dụng mức thuế suất sẽ dựa vào các cam kết của Việt Nam khi ký kết các hiệp định….


Dịch vụ nổi bật