Trường hợp bị mất giấy tờ,lý lịch quân đội thì phải làm thế nào?

Cập nhật | Số lượt đọc: 3005
Tôi đi bộ đội ở Lào tháng 8 năm 1980 đến tháng 7 năm1984 tôi xuất ngũ, năm 1996 tôi vào làm việc ở ngành giáo dục đến nay. Vừa rồi tôi làm thủ tục để xin cộng thêm thời gian 3 năm 11 tháng để tính thêm thời gian công tác khi nghỉ hưu.

Tôi đã xin được giấy xác nhận đăng kí quân dự bị ở huyện đội, tôi lên nộp cho  bảo hiểm xã hội huyện Tuyên Hóa họ bảo phải có giấy tờ gì xác minh là bản thân ở đơn vị bộ đội, nhưng giấy tờ của tôi như lí lịch quân nhân, quyết định...liên quan đã bị mất do trận lũ năm 2007 . Vậy cho tôi hỏi các bác luật sư hiện nay tôi phải làm sao để được cộng thêm thời gian ở bộ đội để tính khi nghỉ hưu.

Trả lời: Cám ơn bác đã tin tưởng  gửi câu hỏi đến Công ty Luật Đại Kim, với yêu cầu của bác chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo như bác trình bày thì bác đi bộ đội ở Lào từ tháng 8/1980 đến 7/1984 thì xuất ngũ, năm 1996 bác vào làm việc ở ngành giáo dục cho đến nay. Sau thời gian xuất ngũ bác chưa được giải quyết chế độ trợ cấp phục viên, xuất ngũ, thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian tham gia Quân đội, công an nhân dân được tính hưởng bảo hiểm xã hội. Cụ thể điểm g khoản 9 điều  23 nghị định 33/2016/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương đối với quân nhân:

Điều 23. Quy định chuyển tiếp

 9.  Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Nghị định này đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15 tháng 12 năm 1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước, hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế (bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc người giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 đã được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo một trong các quy định dưới đây thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội, công an, cơ yếu trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội:

…g) Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09 tháng 11 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

Trường hợp quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc từ ngày 15 tháng 12 năm 1993 đến ngày 31 tháng 12 năm 1994 mà chưa giải quyết chế độ trợ cấp phục viên, xuất ngũ, thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian tham gia Quân đội, công an nhân dân được tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, trong trường hợp của bác nếu sau khi xuất ngũ mà bác chưa được hưởng chế độ trợ cấp phục viên, xuất ngũ hoặc trợ cấp một lần,  bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian tham gia quân đội được tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp này nếu bác  muốn làm thủ tục để xin tính thêm thời gian công tác khi nghỉ hưu thì phải xuất trình giấy tờ chứng minh được là bác đã tham gia công tác trong quân đội từ 8/1980 đến 7/1984.

Trường hợp bác  bị mất giấy tờ thì bác có thể lên phòng thương binh và xã hội của xã, phường nơi bác cư trú xin họ cấp một  giấy chứng nhận bác là quân nhân đã tham gia chiến tranh bảo vệ tổ quốc, làm nhiệm vụ ở nước bạn Lào, Cămpuchia. Nếu phòng lao động thương binh và xã hội không chứng minh được bác đã làm việc trong quân đội thì bác phải đến đơn vị trước đây bác công tác để xin cấp lại giấy tờ, lí lịch quân nhân.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email - tuvanluat@luatdaikim.com hoặc gọi điện đến Hotline - 0948 596 388 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời

Mọi vấn đề vướng mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp đến Công ty Luật Đại Kim để được giải đáp 

Trân trọng!

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng

Tôi có thành lập một công ty TNHH kinh doanh mặt hàng thời trang, thời gian gần đây tôi có bán hàng trên mạng doanh thu hàng tháng được chuyển khoản vào tài khoản công ty (doanh thu bình quân khoản 3 triệu / tháng ), khách hàng không yêu cầu xuất hóa đơn GTGT, vậy xin cho tôi hỏi là công ty của tôi có cần kê khai khoản doanh thu kia cho Cục thuế hay không? Công ty có cần đóng thuế GTGT hay không?


Dịch vụ nổi bật