Quy định thủ tục mua bán đất vườn liền kề

Cập nhật | Số lượt đọc: 1592

Gia đình tôi có mua 1 mảnh đất của nhà hàng xóm để làm nhà xưởng sản xuất đồ gỗ. Sau khi ra chính quyền để làm thủ tục chuyển nhượng cấp sổ đỏ thì biết được sổ đỏ của mảnh đất mua đó là đất ao vườn nên chính quyền xã nói gia đình tôi phải nộp phạt 50% giá trị của mảnh đất đó.

Tôi chưa hiểu cụ thể như thế nào nên nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một số vấn đề sau: Việc mua bán có hợp lệ không? Nhân viên ở xã nói như vậy có đúng không? Xin giải đáp rõ giúp tôi là phạt 50% của cái gì? Thủ tục giấy tờ cần có để tôi được cấp sổ đỏ, các khoản thuế, phí, lệ phí phải nộp để hoàn tất thủ tục chuyển nhượng cấp sổ đỏ. Mong sớm nhận được sự tư vấn của luật sư. Xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Đại Kim

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Đất đai, gọi:  0948 596 388

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty luật Đại Kim! Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

2. Luật sư tư vấn: 

Trường hợp của bạn là nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện các dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp. Quy định tại Điều 193 Luật Đất đai 2013 về điều kiện nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện những dự án đầu tư sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như sau:

"Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án;

2. Mục đích sử dụng đối với diện tích đất nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

3. Đối với đất chuyên trồng lúa nước thì phải thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 134 của Luật này."

Trong trường hợp tự ý nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp cho mục đích kinh doanh, sản xuất phi nông nghiệp mà không đủ các điều kiện trên thì sẽ bị xử phạt hành chính theo Điều 23 Nghị định 102/2014/NĐ-CP như sau:

"1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tự ý nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp khi chưa có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tự ý nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp mà mục đích sử dụng đối với diện tích đất nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất không phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tự ý nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất trồng lúa để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp mà chưa nộp một khoản tiền theo quy định của Chính phủ về quản lý sử dụng đất trồng lúa.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc trả lại diện tích đất đã nhận chuyển nhượng do vi phạm đối với các hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này."

Thủ tục giấy tờ cần có để đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định rõ tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP, bạn có thể tham khảo.

Các khoản thuế, phí, lệ phí về thực hiện các thủ tục liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định riêng theo từng tỉnh, thành phố và được Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố công bố. Bạn vào trang web của sở tài nguyên-môi trường tỉnh, thành phố nơi có mảnh đất trên để biết thêm thông tin về các khoản thuế, phí và lệ phí được quy định.

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về Thủ tục mua bán đất vườn liền kề. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Trường hợp đất không được nhận bồi thường khi bị thu hồi

Chào luật sư công ty luật Đại Kim. Gia đình tôi có 5 nhân khẩu, bố, mẹ và 3 người con, mức giao đất ở địa phương tôi mỗi nhân khẩu là 2 sào bắc bộ. Tháng 10 năm 1993 nhà nước có giao đất cho gia đình tôi nhưng chỉ giao cho 3 nhân khẩu là 3 anh em tôi còn bố mẹ tôi lúc đó là công nhân không được giao, tổng lại ba người được 6 sào.


Các trường hợp được thu hồi đất

Tôi có một thửa đất ở tại tổ dân phố 3B, thị trấn Eakar, huyện Eakar, tỉnh Đăk Lăk đã được nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ năm 2004 và gia đình đã xây nhà ở trên đó. Phía Nam thửa đất giáp với mặt đường Quốc lộ 26; phía Đông giáp với lối đi chung (chiều rộng 1,7 mét, chiều dài 27 mét) ; phía Tây giáp nhà dân; phía Bắc giáp với một thửa đất khác đang trồng cây lâu năm, cũng sử dụng lối đi chung này.


Mức đóng chuyển mục đích sử dụng đất

Trong năm 2015 tôi có mua một mảnh đất đã có sổ hồng (đất thổ cư 75m2). Từ năm 2007, gia đình tôi có mua một mảnh đất (giấy tờ viết tay) với diện tích 290m2, chưa có giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay tôi đã xây dựng phòng trọ trên phần đất nói trên và muốn chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư cho phần đất trên.


Mức phạt khi cải tạo nhà ở đô thị không xin giấy phép xây dựng

Tôi có căn nhà nằm trên đất ở đô thị, giờ mới sửa lại phần ban công thì bị lập biên bản về việc không có giấy phép xây dựng. Luật sư cho tôi hỏi tôi bị xử phạt thế nào?


Thừa kế đất khi không có giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Ông bà nội tôi có 500m2 đất nông nghiệp, đất này sử dụng lâu đời từ sau năm 1945 khi ông bà tôi còn sống cũng không phải nộp thuế hàng năm vì diện tích ít, ông bà có công với cách mạng nên được xã ưu tiên. Hiện ông bà nội tôi đã chết, không để lại di chúc và cũng không tìm thấy giấy tờ gì liên quan đến việc sở hữu phần đất trên. Những người thừa kế là anh, em chúng tôi (cháu nội).


Dịch vụ nổi bật