Hướng dẫn giải quyết tranh chấp đất mua bằng giấy viết tay

Cập nhật | Số lượt đọc: 1353

Thưa luật sư, xin hỏi: Năm 2012 tôi có mua 100m2 đất trong lô đất 200m2 có sổ đỏ của a Trọng giá 200tr, tại huyện Kiến Thụy, Hải Phòng. Đất này là đất giãn dân chưa được tách sổ, chính quyền chưa cho phép chuyển nhượng.

Mua bán giấy tờ viết tay, có người làm chứng, sổ đỏ anh Trọng vẫn cầm. Đến năm 2017, anh Trọng đã mang sổ đỏ mảnh đất này cầm cố ngân hàng quá hạn và bị ngân hàng xiết nợ mảnh đất. Vậy tôi xin hỏi luật sư tôi phải làm đơn khiếu nại anh Trọng như thế nào, và pháp luật sẽ giải quyết ra sao trong trường hợp này ?

Cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Đại Kim.

>> Luật sư tư vấn luật đất đai gọi: 0948 596 388

 

Trả lời:

Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho Công ty Luật Đại Kim. Chúng tôi xin được tư vấn như sau: 

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 13/2003/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp, năm 2012 bạn có mua 100m2 đất trong lô đất 200m2 có sổ đỏ của anh Trọng giá 200tr, đất này là đất giãn dân chưa được tách sổ, chính quyền chưa cho phép chuyển nhượng. Tuy nhiên bạn lại không nêu rõ tại sao chưa được tách sổ, tại sao chính quyền chưa cho phép chuyển nhượng do đó chúng tôi chưa thể trao đổi một cách chính xác với bạn được bởi theo quy định của Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 thì anh Trọng chỉ cần đáp ứng được những điều kiện sau là đã có thể thực hiện việc nhận chuyển quyền sử dụng đất rồi:

"Điều 106. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Người sử dụng đất được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Mục 4 Chương II của Luật này."

Tuy nhiên, theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn đã có giấy tờ viết tay về việc bạn nhận chuyển quyền sử dụng đất từ phía anh Trọng, có người làm chứng - thể hiện giữa bạn với anh Trọng đang có một giao dịch chuyển quyền sử dụng đất còn tồn tại. Do vậy, tại thời điểm này nếu mảnh đất của anh Trọng đang bị ngân hàng "xiết nợ" bạn có quyền làm đơn qua cơ quan Tòa án yêu cầu họ xem xét và giải quyết.

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2003 thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực do đó việc bạn với anh Trọng lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng tay là đang không thực hiện theo đúng quy định do đó rất có thể cơ quan Tòa án sẽ không công nhận giao dịch này, có nghĩa bạn sẽ rất khó đòi được đất, bạn chỉ có thể được xem xét để yêu cầu anh Trọng hoàn trả tiền cho mình. 

Trên đây là tư vấn của công ty luật Đại Kim về Hướng dẫn giải quyết tranh chấp đất mua bằng giấy viết tayNếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai- Công ty luật Đại Kim 

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Quy định thủ tục mua bán đất vườn liền kề

Gia đình tôi có mua 1 mảnh đất của nhà hàng xóm để làm nhà xưởng sản xuất đồ gỗ. Sau khi ra chính quyền để làm thủ tục chuyển nhượng cấp sổ đỏ thì biết được sổ đỏ của mảnh đất mua đó là đất ao vườn nên chính quyền xã nói gia đình tôi phải nộp phạt 50% giá trị của mảnh đất đó.


Trường hợp đất không được nhận bồi thường khi bị thu hồi

Chào luật sư công ty luật Đại Kim. Gia đình tôi có 5 nhân khẩu, bố, mẹ và 3 người con, mức giao đất ở địa phương tôi mỗi nhân khẩu là 2 sào bắc bộ. Tháng 10 năm 1993 nhà nước có giao đất cho gia đình tôi nhưng chỉ giao cho 3 nhân khẩu là 3 anh em tôi còn bố mẹ tôi lúc đó là công nhân không được giao, tổng lại ba người được 6 sào.


Các trường hợp được thu hồi đất

Tôi có một thửa đất ở tại tổ dân phố 3B, thị trấn Eakar, huyện Eakar, tỉnh Đăk Lăk đã được nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ năm 2004 và gia đình đã xây nhà ở trên đó. Phía Nam thửa đất giáp với mặt đường Quốc lộ 26; phía Đông giáp với lối đi chung (chiều rộng 1,7 mét, chiều dài 27 mét) ; phía Tây giáp nhà dân; phía Bắc giáp với một thửa đất khác đang trồng cây lâu năm, cũng sử dụng lối đi chung này.


Mức đóng chuyển mục đích sử dụng đất

Trong năm 2015 tôi có mua một mảnh đất đã có sổ hồng (đất thổ cư 75m2). Từ năm 2007, gia đình tôi có mua một mảnh đất (giấy tờ viết tay) với diện tích 290m2, chưa có giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay tôi đã xây dựng phòng trọ trên phần đất nói trên và muốn chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư cho phần đất trên.


Mức phạt khi cải tạo nhà ở đô thị không xin giấy phép xây dựng

Tôi có căn nhà nằm trên đất ở đô thị, giờ mới sửa lại phần ban công thì bị lập biên bản về việc không có giấy phép xây dựng. Luật sư cho tôi hỏi tôi bị xử phạt thế nào?


Dịch vụ nổi bật