Hướng dẫn giải quyết tranh chấp lối đi chung

Cập nhật | Số lượt đọc: 1425

Thưa luật sư, xin hỏi: Gia đình tôi có 1 miếng đất ở bến tre ,cha mẹ sinh sống ở đó trên 70 năm nhưng cha mẹ tôi đã qua đời hết, hiện nay đứa em út đang sinh sống,trên miếng đất có chừa con đường để gia đình đi và hàng xóm cùng đi chung.

Nhưng hồi tết nhà hàng xóm kế bên đốt hàng cây của tôi nhưng gia đình tôi cũng ko nói gì cách đây 10 ngày lại tiếp tục chặt phá hàng. Cây của tôi nữa nhưng ko hỏi gia đình tôi 1 lời nào.bức xúc quá gia đình tôi định rào con đường lại không cho lối xóm đi nữa -xin hỏi có phạm gì đến luật pháp không ? xin cho tôi lời giải đáp gia đình tôi định nhờ đến chính quyền xin chỉ cách dùm tôi viết đơn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Dân sự của Công ty luật Đại Kim

>> Luật sư  tư vấn pháp luật Dân sự, gọi:  0948 596 388

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Kim. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật đất đai năm 2013

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, theo như bạn miêu tả thì mảnh đất đó dành lối đi chung không phải phần đất thuộc sở hữu của nhà hàng xóm và việc nhà hàng xóm chặt phá, đốt hàng cây của bạn là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Thứ hai, nếu bạn muốn nhờ đến chính quyền địa phương thì bạn có thể tham khảo các như sau :Tại Điều 203 Luật Đất Đai 2013 quy định về Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai như sau:
 
“Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:
 
1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;
 
2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
 
a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;
 
b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;
 
3. Trường hợp đương sự lựa chọn giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thì việc giải quyết tranh chấp đất đai được thực hiện như sau:
 
a) Trường hợp tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;
 
b) Trường hợp tranh chấp mà một bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;
 
4. Người có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai tại khoản 3 Điều này phải ra quyết định giải quyết tranh chấp. Quyết định giải quyết tranh chấp có hiệu lực thi hành phải được các bên tranh chấp nghiêm chỉnh chấp hành. Trường hợp các bên không chấp hành sẽ bị cưỡng chế thi hành.”

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về Hướng dẫn giải quyết tranh chấp lối đi chung. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Tư vấn quyền sở hữu chung và phân chia tài sản thuộc sở hữu chung

Thưa luật sư, xin hỏi: 3 anh em ruột a, b, c cùng làm trong cơ quan nhà nước (cqnn) vì vậy được cqnn cấp cho mỗi người là 1 căn phòng. A được cấp ở trước, hiện sở hữu phòng 1. B được cấp ở phòng số 2. C được cấp ở phòng số 3.


Mức thu tiền thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất rừng sản xuất sang đất cây lâu năm ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Năm 2007 thục hiện chủ trương chuyển đổi đất trồng rừng kém hiệu quả sang trồng cây ăn quả, gia đình tôi đã thực hiện chuyển 5000 m2 đất sang trồng cây ăn quả (cây lâu năm).


Tranh chấp đất đai trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với số đất thừa so với hợp đồng và bán cho người khác xây nhà. Trách nhiệm bồi thường và xử lý như nào?


Thủ tục cho tặng nhà chung cư

Thưa Luật sư, trường hợp của tôi như sau: bố mẹ đẻ tôi sở hữu một căn hộ chung cư ở Hà Đông, Hà Nội. Hiện tại, thì tôi đang sinh sống ở đây và có sổ tạm trú tại Hà Đông. Bố mẹ tôi và tôi cùng thường trú tại Thái Bình. Do nhu cầu sắp tới cho công việc, tôi cần phải làm thủ tục đăng ký thường trú tại Hà Đông, nên bố mẹ quyết định cho tặng căn chung cư sang tên cho tôi.


Quy định chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Xin chào Luật sư em có một vấn đề thắc mắc mong Luật sư giải thích giúp e với ạ. Nội dung câu hỏi của em như sau: Năm 2010 Gia đình nhà e có mua 01 thửa đất trồng cây lâu năm tách ra từ giấy chứng nhận đã được cấp của hộ gia đình ông A với diện tích 189,0 m2 (Rộng 9,0 m; sâu 21,0 m) và gia đình nhà e đã được cấp GCN với mục đích đất trồng cây lâu năm cùng năm đó.


Dịch vụ nổi bật