Quy định chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Cập nhật | Số lượt đọc: 1891

Xin chào Luật sư em có một vấn đề thắc mắc mong Luật sư giải thích giúp e với ạ. Nội dung câu hỏi của em như sau: Năm 2010 Gia đình nhà e có mua 01 thửa đất trồng cây lâu năm tách ra từ giấy chứng nhận đã được cấp của hộ gia đình ông A với diện tích 189,0 m2 (Rộng 9,0 m; sâu 21,0 m) và gia đình nhà e đã được cấp GCN với mục đích đất trồng cây lâu năm cùng năm đó.

Đến năm 2014 gia đình em làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm thành đất ở tại đô thị với diện tích 135,0 m2 (Rộng 9,0 m; Sâu 15,0 m) cách hành lang an toàn giao thông 13,0 m và còn lại 54,0 m2 (Rộng 9,0 m; Sâu 6,0 m) là đất trồng cây lâu năm chưa chuyển mục đích. Đến nay nhà e muốn xây dựng nhà ở nhưng e muốn xây nhà đẩy vào trong hết 15,0 m (Sâu 9,0 m đất ở + 6,0 đất trồng cây lâu năm) và nhà e muốn chuyển phần 6,0 m đất ở mặt đường thành đất trồng cây lâu năm còn 6,0 m đất trồng cây lâu năm mà e dự định xây nhà thành đất ở mà không phải chuyển mục đích . Tức là em muốn đổi vị trí đất ở với vị trí đất trồng cây lâu năm mà không muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất có được không?Căn cứ là gì? Nếu chuyển mục đích sử dụng thì thủ tục như thế nào?

 Em xin cám ơn Luật sư.

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  cho bộ phận tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Đại Kim, vấn đề bạn quan tâm chúng tôi xin được trao đổi như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai năm 2013.

Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều luật đất đai:

Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất.

2. Luật sư tư vấn:

Việc bạn chuyển đổi vị trí hai mảnh đất đó từ đất nhà ở thành đất trồng cây lâu năm và ngược lại mà không chuyển đổi mục đích sử dụng đất là không được. Vì Căn cứ Điều 6 Luật đất đai năm 2013 có quy định nguyên tắc sử dụng đất là phải sử dụng  đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất. Như vậy, việc chuyển đổi của bạn là không phù hợp với quy định.  

Trường hợp của bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Cụ thể tại Điều 57 Luật đất đai năm 2013 có quy định:

"Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

.......Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

 Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.."

Như vậy, trường hợp của bạn là phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất của bạn được thực hiện như sau: Căn cứ  Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều luật đất đai:

+ Hồ sơ bao gồm: Tờ khai đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

+ Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Ủy ban nhân dân xã (UBND xã chuyển lên cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất) hoặc nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

+ Thời hạn và trình tự giải quyết: Trong thời hạn không quá bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra tờ khai đăng ký, chuyển giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đến cơ quan quản lý đất đai thuộc Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để chỉnh lý và chuyển giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã chỉnh lý đến nơi đã nhận hồ sơ để trả lại người đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất.

+ Về nghĩa vụ tài chính: Theo quy định của pháp luật, trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất của bạn phải thực hiện nghĩa vụ tài chính, chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng đất. Cụ thể khi được nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất bạn phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 1 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất.

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về "Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở". Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Thừa kế đất đai hợp pháp

Thưa luật sư, Tôi có một câu hỏi về chia di sản thừa kế đất đai - Tôi không biết phải chia thế nào ? Mong luật sư tư vấn giúp, vì câu hỏi này hơi dài mong luật sư đọc kỹ ạ. Nội dung cụ thể như sau:


Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

Thưa luật sư, xin hỏi: tôi có mua một thửa đất có nhà cấp 4 gắn liền với đất của một chị A ( thửa đất này chị A đang cho chị B thuê mở kinh doanh quán cà phê) ngaqyf đặt cọc tôi có đề nghị chị A phải thanh lý hợp đồng thuê nhà với chị B, trong quá trình mua tôi và chị A đã làm các thủ tục sang tên đổi chủ ( tuy nhiên chị A vẫn chưa thanh lý hợp đồng cho thuê nhà với chị B) đến tháng 11/2016 tôi được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy CNQSD đất mang t ...


Xử lý tranh chấp lối đi chung với hàng xóm

Kính chào Luật sư, Vui lòng tư vấn cho tôi về việc nhà hàng xóm kiện tranh chấp lối đi chung và họ yêu cầu nhà tôi trả lại lối đi chung mà họ cho là đất của họ. Sự việc như sau: Hiện nay tôi và nhà hàng xóm có sự tranh chấp về đất đai, đó là lối đi chung giữa những mảnh đất liền kề nhau không có lối đi nào khác ngoài lối đi đó (lối đi 1). Tôi có mua một mảnh đất hơn 20 năm trước, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng trên đó không có vị trí ...


Hướng dẫn khởi kiện tranh chấp đất đai

Thưa Luật sư, xin hỏi: Gia đình tôi có lô đất ở Hợp pháp từ năm 1986 tại Khu tập thể Cơ quan, đến năm 1990 được Cơ quan và chính Quyền địa phương cho Xây dựng mới thành Hộ nhà Ống độc lập.Diện tích đất thực tế là 131 m2 Đến năm 2006 Chính quyền đã tự cắt xuống còn 103,6 m2 mà không hề có văn bản lý do nào ? Gia đình chúng tôi hỏi Khối họ giải thích miệng là mở đường Liên Khối và gia đình tôi cũng vui vẻ đồng thuận không khiếu kiện.


Hướng dẫn xác định tiền đất liên quan đến đất có nguồn gốc ngân sách nhà nước

Kính chào Quý công ty, Chúng tôi là doanh nghiệp cổ phần có tỷ lệ cổ phần của cổ đông nhà nước chiếm 61,41%. Chúng tôi có thành lập 01 công ty TNHH một thành viên do chúng tôi làm chủ sở hữu duy nhất để đầu tư một dự án trong khu kinh tế.


Dịch vụ nổi bật