Thủ tục cho tặng nhà chung cư

Cập nhật | Số lượt đọc: 1587

Thưa Luật sư, trường hợp của tôi như sau: bố mẹ đẻ tôi sở hữu một căn hộ chung cư ở Hà Đông, Hà Nội. Hiện tại, thì tôi đang sinh sống ở đây và có sổ tạm trú tại Hà Đông. Bố mẹ tôi và tôi cùng thường trú tại Thái Bình. Do nhu cầu sắp tới cho công việc, tôi cần phải làm thủ tục đăng ký thường trú tại Hà Đông, nên bố mẹ quyết định cho tặng căn chung cư sang tên cho tôi.

Vậy cho tôi được hỏi: các thủ tục và giấy tờ, các bước cần làm là gì để được sang tên cho tôi?  Tôi định công chứng tại ủy ban nhân dân xã ở Thái Bình, nơi mà tôi và bố mẹ đều hiện tại đăng ký tạm trú ở đó? Vậy rất mong nhận được hồi âm của quý công ty.  Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Đại Kim

>> Luật sư tư vấn pháp luật Đất đai, gọi:  0948 596 388

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Kim. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật nhà ở năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Luật nhà ở quy định như sau:

"Điều 120. Trình tự, thủ tục thực hiện giao dịch về nhà ở

1. Các bên tham gia giao dịch nhà ở thỏa thuận lập hợp đồng mua bán, cho thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở) có các nội dung quy định tại Điều 121 của Luật này; trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương thì chỉ cần lập văn bản tặng cho.

2. Các bên thỏa thuận để một bên thực hiện nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó; trường hợp mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án thì chủ đầu tư có trách nhiệm làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận.

3. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, bên nhận tặng cho, nhận đổi, nhận góp vốn, nhận thừa kế nhà ở cùng với nhận chuyển quyền sử dụng đất ở hợp pháp có nhà ở đó thì đồng thời công nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho bên nhận quyền sở hữu nhà ở.

Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở

1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

4. Việc công chứng hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng; việc chứng thực hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà ở.". 

Như vậy, bạn muốn được bố mẹ sang tên quyền sở hữu nhà cần phải thực hiện như sau: 

Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng. Bạn có thể công chứng ở tổ chức hành nghề công chứng hoặc chứng thực ở UBND cấp xã nơi có nhà .

Bước 2:

Hồ sơ thực hiện việc sang tên quyền sở hữu nhà gồm:

– Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

– Giấy chứng nhận quyền sử hữu nhà ở (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

– CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

–  Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

-  Tờ khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ, thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.... 

Bước 3: Kê khai hồ sơ sang tên tại Văn phòng đăng ký đất đai để tiến hành sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất. 

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về  thủ tục trình tự cho tặng nhà chung cư. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Quy định chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Xin chào Luật sư em có một vấn đề thắc mắc mong Luật sư giải thích giúp e với ạ. Nội dung câu hỏi của em như sau: Năm 2010 Gia đình nhà e có mua 01 thửa đất trồng cây lâu năm tách ra từ giấy chứng nhận đã được cấp của hộ gia đình ông A với diện tích 189,0 m2 (Rộng 9,0 m; sâu 21,0 m) và gia đình nhà e đã được cấp GCN với mục đích đất trồng cây lâu năm cùng năm đó.


Thừa kế đất đai hợp pháp

Thưa luật sư, Tôi có một câu hỏi về chia di sản thừa kế đất đai - Tôi không biết phải chia thế nào ? Mong luật sư tư vấn giúp, vì câu hỏi này hơi dài mong luật sư đọc kỹ ạ. Nội dung cụ thể như sau:


Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

Thưa luật sư, xin hỏi: tôi có mua một thửa đất có nhà cấp 4 gắn liền với đất của một chị A ( thửa đất này chị A đang cho chị B thuê mở kinh doanh quán cà phê) ngaqyf đặt cọc tôi có đề nghị chị A phải thanh lý hợp đồng thuê nhà với chị B, trong quá trình mua tôi và chị A đã làm các thủ tục sang tên đổi chủ ( tuy nhiên chị A vẫn chưa thanh lý hợp đồng cho thuê nhà với chị B) đến tháng 11/2016 tôi được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy CNQSD đất mang t ...


Xử lý tranh chấp lối đi chung với hàng xóm

Kính chào Luật sư, Vui lòng tư vấn cho tôi về việc nhà hàng xóm kiện tranh chấp lối đi chung và họ yêu cầu nhà tôi trả lại lối đi chung mà họ cho là đất của họ. Sự việc như sau: Hiện nay tôi và nhà hàng xóm có sự tranh chấp về đất đai, đó là lối đi chung giữa những mảnh đất liền kề nhau không có lối đi nào khác ngoài lối đi đó (lối đi 1). Tôi có mua một mảnh đất hơn 20 năm trước, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng trên đó không có vị trí ...


Hướng dẫn khởi kiện tranh chấp đất đai

Thưa Luật sư, xin hỏi: Gia đình tôi có lô đất ở Hợp pháp từ năm 1986 tại Khu tập thể Cơ quan, đến năm 1990 được Cơ quan và chính Quyền địa phương cho Xây dựng mới thành Hộ nhà Ống độc lập.Diện tích đất thực tế là 131 m2 Đến năm 2006 Chính quyền đã tự cắt xuống còn 103,6 m2 mà không hề có văn bản lý do nào ? Gia đình chúng tôi hỏi Khối họ giải thích miệng là mở đường Liên Khối và gia đình tôi cũng vui vẻ đồng thuận không khiếu kiện.


Dịch vụ nổi bật