Tư vấn về quyền sử dụng đất ao liền kề với đất ở

Cập nhật | Số lượt đọc: 1331

Chào Luật Đại Kim. Mong luật sư tư vấn cho e ạ. em tên Linh,28 tuổi ở Hà Nội. Em có vấn đề về đất ao muốn hỏi Luật sư ạ. Nhà em có một mảnh đất ở, liền kề cùng đất ao. Ông nội em được thừa kế và vẫn đứng tên trong bản đồ địa chính mảnh ao này. Khi tiến hành cải cách gia đình em góp hơn 5 sào đất cho hợp tác xã và được đền bù 5 thước đất.

Trong đó ông nội có 8 người con và diện tích đất ở là 12 thước. Sau năm 1987 hợp tác xã giải thể. Em nghe nói năm 1991 đã có luật cho sử dụng ao kề vườn, luật sư cho em hỏi có đúng không ạ?
Trong xã có những mảnh ao liền kề với đất ở đã được trả lại cho các hộ gia đình khác trong xã. Cho em hỏi là gia đình e có thể nhận lại mảnh ao này không? và nếu nhận được cần những thủ tục gì? Nếu không nhận được thì hợp tác xã đã đền bù đất cho gia đình em thỏa đáng chưa?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai  của Công ty luật Đại Kim

 

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi:  0948 596 388

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Kim. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai năm 1987

Luật đất đai năm 1993

Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29-1-2004 của Chính phủ về thi hành Luật đất đai

2. Luật sư tư vấn:  Việc bạn nghe nói năm 1991 đã có luật cho sử dụng ao kề vườn là hoàn toàn không chính xác. Vì ở thời điểm năm 1991 mới chỉ có Luật đất đai năm 1987 có hiệu lực còn Luật đất đai năm 1993 vẫn chưa có hiệu lực. Cho nên tính đến năm 1991 vẫn chưa có quy định nào quy định về việc cho phép sử dụng đất ao liền kề.

Về vấn đề xử lý vốn góp của xã viên là giá trị quyền sử dụng đất (QSDĐ) khi hợp tác xã giải thể thì Luật hợp tác xã cũng quy định phải tuân theo pháp luật về đất đai, do đó không hề có sự mâu thuẫn nào giữa hai luật về vấn đề này.

Theo quy định tại Điều 109 nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29-1-2004 của Chính phủ về thi hành Luật đất đai thì khi hợp tác xã giải thể, đất do xã viên góp quyền sử dụng vào hợp tác xã thì quyền sử dụng đất là tài sản của hợp tác xã và được xử lý theo điều lệ của hợp tác xã hoặc nghị quyết đại hội xã viên. Nhà nước không thu hồi đất này.

Như vậy, đất mà xã viên góp vào hợp tác xã sẽ được trả lại cho xã viên đã góp hay chia cho các xã viên khác hay được dùng vào mục đích khác sẽ được thực hiện dựa vào điều lệ của hợp tác xã hoặc nghị quyết của đại hội xã viên. Nếu hợp tác xã không thực hiện đúng theo điều lệ của hợp tác xã hoặc nghị quyết của đại hội xã viên mà giao đất cho người khác thì xã viên có thể căn cứ theo văn bản này để đòi lại QSDĐ đã được giao cho mình.

Như vậy, Trường hợp của bạn là bạn vẫn được quyền sử dụng đất ao đó.

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về Tư vấn về quyền sử dụng đất ao liền kề với đất ở . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0948 596 388 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Tư vấn xây khu vui chơi cho trẻ em ở nhà văn hóa

Thưa luật sư, xin hỏi: Thuê nhà văn hóa thôn xã tôi vừa xây nhà văn hóa thôn, khoảng 550 m2, trong đó sân khoảng 450 m2, sân chưa lát gạch. Tôi đang muốn xây khu vui chơi cho trẻ em trong nhà từ 1-12 tuổi, cho trẻ em trong xã có chỗ chơi, có thu phí và tôi muốn thuê 1/3 khu sân nhà văn hóa để xây nhà làm khu vui chơi đó.


Hướng dẫn giải quyết tranh chấp lối đi chung

Thưa luật sư, xin hỏi: Gia đình tôi có 1 miếng đất ở bến tre ,cha mẹ sinh sống ở đó trên 70 năm nhưng cha mẹ tôi đã qua đời hết, hiện nay đứa em út đang sinh sống,trên miếng đất có chừa con đường để gia đình đi và hàng xóm cùng đi chung.


Tư vấn quyền sở hữu chung và phân chia tài sản thuộc sở hữu chung

Thưa luật sư, xin hỏi: 3 anh em ruột a, b, c cùng làm trong cơ quan nhà nước (cqnn) vì vậy được cqnn cấp cho mỗi người là 1 căn phòng. A được cấp ở trước, hiện sở hữu phòng 1. B được cấp ở phòng số 2. C được cấp ở phòng số 3.


Mức thu tiền thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất rừng sản xuất sang đất cây lâu năm ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Năm 2007 thục hiện chủ trương chuyển đổi đất trồng rừng kém hiệu quả sang trồng cây ăn quả, gia đình tôi đã thực hiện chuyển 5000 m2 đất sang trồng cây ăn quả (cây lâu năm).


Tranh chấp đất đai trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với số đất thừa so với hợp đồng và bán cho người khác xây nhà. Trách nhiệm bồi thường và xử lý như nào?


Dịch vụ nổi bật