Tư vấn xây khu vui chơi cho trẻ em ở nhà văn hóa

Cập nhật | Số lượt đọc: 1363

Thưa luật sư, xin hỏi: Thuê nhà văn hóa thôn xã tôi vừa xây nhà văn hóa thôn, khoảng 550 m2, trong đó sân khoảng 450 m2, sân chưa lát gạch. Tôi đang muốn xây khu vui chơi cho trẻ em trong nhà từ 1-12 tuổi, cho trẻ em trong xã có chỗ chơi, có thu phí và tôi muốn thuê 1/3 khu sân nhà văn hóa để xây nhà làm khu vui chơi đó.

Tôi muốn hỏi là tôi có thể thuê nhà văn hóa để xây kvc đó không? nếu có thì tôi phải chuẩn bị hồ sơ những gì để xin thuê đất? nếu không thì tôi có thể hợp tác với xã bằng hình thức nào để xây dựng hay không? hồ sơ tài liệu chuẩn bị cần những gì? tôi muốn sử dụng 150m2 sân nhà văn hóa để xây khu vui chơi cho tụi nhỏ mà không trái pháp luật. Xin hãy tư vấn cho tôi và cho tôi biết chi phí tư vấn xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Đại Kim

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến , gọi:   0948 596 388

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Kim. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật đất đai năm 2013.

2. Luật sư tư vấn:

Vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau: Như bạn trình bày: Hiện phần đất bạn muốn thuê để xây dựng khu vui chơi cho trẻ em có thu phí, nằm trong khuôn viên thửa đất đã được xây dựng nhà văn hóa Thôn.Cụ thể là bạn muốn thuê 1/3 khu sân nhà văn hóa để xây nhà làm khu vui chơi. Vấn đề này được pháp luật quy định như sau:
 

Luật đất đai 2013 quy định:
"Điều 10.
 Phân loại đất.
2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:
d) Đất xây dựng công trình sự nghiệp gồm đất xây dựng trụ sở của tổ chức sự nghiệp; đất xây dựng cơ sở văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao, khoa học và công nghệ, ngoại giao và công trình sự nghiệp khác;
Điều 7. Người chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc sử dụng đất
2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với việc sử dụng …đất phi nông nghiệp đã giao cho Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) để sử dụng vào mục đích xây dựng trụ sở Ủy ban nhân dân, các công trình công cộng phục vụ hoạt động văn hóa, giáo dục, y tế, thể dục thể thao, vui chơi, giải trí, chợ, nghĩa trang, nghĩa địa và công trình công cộng khác của địa phương.
Điều 147. Đất xây dựng trụ sở cơ quan, công trình sự nghiệp
4. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức được giao đất, cho thuê đất có trách nhiệm bảo toàn diện tích đất được giao, được thuê và phải sử dụng đất đúng mục đích.
Nghiêm cấm việc sử dụng đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp vào mục đích khác."

Như vậy từ căn cứ pháp lý trên cho thấy. Phần đất bạn muốn thuê là loại đất phi nông nghiệp để xây dựng cơ sở văn hóa. Nên đất này thuộc loại đất xây dựng công trình sự nghiệp. Phần đất này do Chủ tịch ủy ban nhân dân Xã chịu trách nhiệm trong việc quản lý và sử dụng. Do phần đất bạn muốn thuê là đất xây dựng công trình sự nghiệp nên việc đưa đất xây dựng công trình sự nghiệp vào mục đích cho thuê là bị nghiêm cấm.Dẫn đến bạn không thể thuê phần đất này để kinh doanh khu vui chơi giải trí.

Để bạn có thể thuê được phần đất xây dựng công trình sự nghiệp này. Bạn nên trao đổi với Chủ tịch ủy ban nhân dân Xã. Bằng cách người đứng tên ra xây nhà làm khu vui chơi do xã đứng ra xây. Phần vốn bạn sẽ bỏ ra và khấu trừ dần trong quá trình thuê. Sau đó bạn có thể thuê những cơ sở vật chất đó chứ không phải là thuê đất của nhà văn hóa nữa. Khi đó bạn sẽ là người sử dụng công trình sự nghiệp chứ không phải là sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp. Bạn muốn thuê lại phần công trình này thì bạn phải gửi hồ sơ tới Ủy ban nhân dân xã nơi đang có đất để xin thuê đất. Hồ sơ gồm:

- Đơn xin thuê cơ sở văn hóa.

- Bản dự thảo về việc thuê khu vui chơi: Hình thức đầu tư, diện tích công trình sử dụng, loại hình trò chơi,...

- Chứng minh thư nhân dân bản sao có chứng thực

- Sổ hộ khẩu gia đình bản sao có chứng thực

Sau khi xem xét hồ sơ, Ủy ban nhân dân xã sẽ quyết định cho bạn thuê  hay không?

Trên đây là tư vấn của Luật Đại Kim về "TƯ VẤN XÂY KHU VUI CHƠI TRẺ EM Ở SÂN NHÀ VĂN HÓA ". Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số:  0948 596 388  để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Đại Kim

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI KIM

Địa chỉ: Phòng 5G, Tòa nhà Viện Chiến lược khoa học Bộ Công an, Số 5 Tú Mỡ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 024.8588.7555
Email: tuvanluat@luatdaikim.com
Web: www.luatdaikim - www.sangtentaisan.com - www.webthutuc.com

Có thể bạn quan tâm

Hướng dẫn giải quyết tranh chấp lối đi chung

Thưa luật sư, xin hỏi: Gia đình tôi có 1 miếng đất ở bến tre ,cha mẹ sinh sống ở đó trên 70 năm nhưng cha mẹ tôi đã qua đời hết, hiện nay đứa em út đang sinh sống,trên miếng đất có chừa con đường để gia đình đi và hàng xóm cùng đi chung.


Tư vấn quyền sở hữu chung và phân chia tài sản thuộc sở hữu chung

Thưa luật sư, xin hỏi: 3 anh em ruột a, b, c cùng làm trong cơ quan nhà nước (cqnn) vì vậy được cqnn cấp cho mỗi người là 1 căn phòng. A được cấp ở trước, hiện sở hữu phòng 1. B được cấp ở phòng số 2. C được cấp ở phòng số 3.


Mức thu tiền thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất rừng sản xuất sang đất cây lâu năm ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Năm 2007 thục hiện chủ trương chuyển đổi đất trồng rừng kém hiệu quả sang trồng cây ăn quả, gia đình tôi đã thực hiện chuyển 5000 m2 đất sang trồng cây ăn quả (cây lâu năm).


Tranh chấp đất đai trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thưa luật sư, xin hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với số đất thừa so với hợp đồng và bán cho người khác xây nhà. Trách nhiệm bồi thường và xử lý như nào?


Thủ tục cho tặng nhà chung cư

Thưa Luật sư, trường hợp của tôi như sau: bố mẹ đẻ tôi sở hữu một căn hộ chung cư ở Hà Đông, Hà Nội. Hiện tại, thì tôi đang sinh sống ở đây và có sổ tạm trú tại Hà Đông. Bố mẹ tôi và tôi cùng thường trú tại Thái Bình. Do nhu cầu sắp tới cho công việc, tôi cần phải làm thủ tục đăng ký thường trú tại Hà Đông, nên bố mẹ quyết định cho tặng căn chung cư sang tên cho tôi.


Dịch vụ nổi bật